Tập Lái
3/4/23
4
10
3
48
1. Xe nào cũng chạy OK mà xe mạnh yếu nó chỉ mang lại phấn khích khi tăng tốc thôi
2. Còn đi cung đường nào nó phụ thuộc tiêu chí của chủ thớt, chứ đôi khi xe rau củ quả chỉ là một phần của TNGT mà chủ yếu do bản thân lái xe quyết định.
So sánh QL28/28B so với QL20
Ưu điểm: Đi nhanh hơn QL 20 dù quãng đường xa hơn từ 40-60Km tùy theo cung đường 28B hay 28. Đường vắng xe chạy không áp lực. Đoạn đường khoảng 90KM từ lúc vào QL28 đến Di Linh rất mát mẻ vì toàn đường rừng. Quan trọng nhất là không có bất cứ chốt xxx nào => điều mà khiến cánh lái xe ái ngại nhất dù là tay lái cừ khôi.
Nhược điểm: Xét về cự ly sẽ xa hơn đi QL20 như trên mình đề cập. Quãng đường từ khi thoát khỏi cao tốc PT-VH vào QL 28 đến di linh gần 100KM đường nhỏ hẹp cảm giác toàn núi rừng thôi :) dù trên lý thuyết đèo GB chỉ có hơn 10KM nhưng thực tế đi cảm giác đoạn này là đèo hết luôn đó. Khúc cua gắt khá nhiều, nếu là tay lái thích cảm giác mạnh như mình thì nó lại là điều tuyệt vời. Hàng quán hầu như không có kể cả cây xăng luôn. Nếu đi cung này phải chuẩn bị xăng cũng như ăn, uống, tiểu,... tại trạm nghỉ cao tốc LT - DG trước khi vào cao tốc DG-PT, cho đến Di Linh mới có thể chủ động ăn ngủ nghỉ,...
Mình mới đi QL28 hôm 10/11/2023 bằng sedan & tết sẽ đi QL28B để biết hết các cung đường lên DL. Dù chưa đi QL28B nhưng mình cảm nhận sẽ chọn cung đường này thay cho QL 20 với 2 lý do chính: 1. Nhanh hơn QL20, 2. Không áp lực xxx

Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
Xe cub có 50cc mà còn leo đèo ầm ầm mà mấy bác đi con xe hơn 1000cc lại sợ nhỉ :cool: xe nào cũng có thể leo đèo được cả, chỉ là đi nhanh hay chậm thôi, với lại đèo trong nam không dốc và gắt như đèo ngoài bắc đâu, bác thử 1 lần ra bắc trải nghiệm mấy cung đường đèo khó thì khóc thét :D
Mấy cung đường đi nếu chưa đi thì bác có thể đi trải nghiệm, xong thích thì đi lại, không thì thôi, chưa thử chưa nói lên điều gì, mỗi người mỗi trải nghiệm. Đi chậm và an toàn là được mà bác.

Tập Lái
16/2/23
5
7
3
36
Em là lái mới chưa dc 1 năm, kinh nghiệm cầm lái 5000km
Đèo Gia Bắc QL28 em mới đi trưa hôm 8/12/2023 và về tối 10/12/2023. Em đi Everest full tải nhưng chỉ để số D, cầu sau, mode Normal, đèn auto, set LIM 50km/h, em chạy đều 40-50km/h thấy vẫn ổn
Đây là em trích lại cam hành trình lúc 18h, đèo này ko có gì khó hơn clip này đâu ạ, các bác xem quyết định đi hay ko

Hạng C
6/8/17
870
701
103
bốn bể
Em là lái mới chưa dc 1 năm, kinh nghiệm cầm lái 5000km
Đèo Gia Bắc QL28 em mới đi trưa hôm 8/12/2023 và về tối 10/12/2023. Em đi Everest full tải nhưng chỉ để số D, cầu sau, mode Normal, đèn auto, set LIM 50km/h, em chạy đều 40-50km/h thấy vẫn ổn
Đây là em trích lại cam hành trình lúc 18h, đèo này ko có gì khó hơn clip này đâu ạ, các bác xem quyết định đi hay ko
bác tua nhanh hay sao mà e thấy xe nó cứ dập dình thế

Hạng B2
16/3/19
306
5.938
93
Dạ xin chào mấy anh, mấy anh có kinh nghiệm cho em hỏi sắp tới em có chuyến đi Đà Lạt với gia đình, dự kiến sẽ đi quốc lộ 28 qua đèo Gia Bắc . Vậy mấy anh cho em hỏi liệu xe sedan 1.4 AT , cụ thể là Accent thì có leo đèo này nổi không ạ , xe em đi 4 người và đi buổi sáng , tiêu chí là đi du lịch với gia đình nên sẽ đi từ từ ngắm cảnh , còn đi quốc lộ 20 thì em ngại xe rau hay vượt ẩu lắm , em xin cảm ơn trước !

View attachment 3065853*Ảnh minh họa

Chưa đi thì đi 1 lần cho biết, cảnh đẹp, rừng nguyên sinh. Nhiều khúc cua 360 đánh lái muốn trật khớp tay. :)
QL20 nếu sáng xuất phát tứ SG trưa lên tới ĐL né đc xe rau.

Nên ghé quán Cafe Km62, view đẹp & mát, đồng giá 25k.
Xin ý kiến đi đèo Gia Bắc quốc lộ 28 bằng xe sedan 1.4

Tập Lái
4/11/10
34
34
18
Em mới đi ĐL lên bằng QL55 về bằng 28B, (lần trước t6 thì thì lên bằng 28 về 28B), cảm nhận của em thì đi 55 có vẻ ổn nhất, xa hơn xíu nhưng bù lại đường tốt nên cg ko mất thời gian hơn bao nhiêu.
Em cũng đang tìm thêm thông tin về QL55 đó bác, vì em thấy phần lớn các bác thường review đường đi Đà Lạt bằng QL28/28B ngoài QL20. Tới này có dịp chắc em cũng thử đi QL55 để lên Đà Lạt.

• Like
Reactions: Luke217
Tập Lái
4/11/10
34
34
18
Đợt cuối tháng 8 (sau đợt mưa bão), Em đi từ Đà Lạt vô Edense Lake 7g tối mà y như phin Mỹ. Dây diện đứt, đường tối thui, vắng tanh, trước sau không 1 cái xe. Nghĩ lỡ mà lủng bánh chắc cũng lết chạy luôn.
Bác nói chuyện của bác làm em nhớ lại hè rồi em có đi đoạn từ Tà Đùng về Bảo Lộc qua QL28 và đường tỉnh 725. Em xuất phát từ Tà Đùng lúc hơn 6 giờ tối, đây là đường em đi lần đầu và không biết phần lớn là đèo dốc. Phải nói là cảm giác rất khó tả, trong xe thì im lặng, ngoài trời thì mưa, thỉnh thoảng có sương mù nữa, càng đi càng vắng. Em rất lo sợ nhưng ráng giữ bình tĩnh để mọi người không sợ. Đường đi quá vắng, hai bên đường cực ít nhà dân. Cũng như bác, em rất mong đừng có sự cố gì xảy ra. Nhà em về đến Bảo Lộc lúc gần 9h30 tối. Thật sự đó là một trải nghiệm mà em không bao giờ muốn gặp lại.

Hạng B2
16/3/19
306
5.938
93
Em cũng đang tìm thêm thông tin về QL55 đó bác, vì em thấy phần lớn các bác thường review đường đi Đà Lạt bằng QL28/28B ngoài QL20. Tới này có dịp chắc em cũng thử đi QL55 để lên Đà Lạt.
Đường thì đẹp, qua đoạn Tánh linh ruộng lúa bạt ngàn bao quanh bởi núi, nhưng đoạn lên di linh hơi xấu.
Quảng đường xa lắm, đi hoài ko tới, cũng tại đi chầm chậm ngắm cảnh. Đi cho biết cũng đc.

Hạng B1
15/5/08
97
5.820
88
Mình xuất phát 6h30 từ Tân Phú tới Đà Lạt bằng QL55 tầm 14h30. Dừng 3 điểm để ăn sáng, uống cf, nghỉ ngơi chắc tầm 1h30. Tổng cộng chắc tầm 6h30 hơn xíu, ko chậm hơn so với mấy đường khác đâu Bác mà đi khoẻ hơn.