Hạng C
11/11/05
986
12
18
59
RE: xxx và TTGT có quyền tháo biển số xe không?

Trích đoạn: misavn

Bác có nhầm không vậy? Theo em biết cái biển có dấu Quốc Huy trến đó là tải sản của Nhà nước (XXX đại diện) mà! Hồi trước sang tên đổi biển còn phải nộp lại biến số cũ đấy! Xiết biển không chặt, chạy xe rung, rách, rớt biển còn phải làm xác nhận của CA phường mới được cấp lại biển số mới đấy Bác ạ! Xe máy của em bị một lần rồi, xin lại biển mới rõ khổ, giải trình tới giải trình lui! :(

Bác nào rành rẽ vụ này thì giải thích cho anh em rõ với!?!?

Chiếc xe đúng là tài sản cá nhân của Bác - Bác có quyền sở hữu nó, Quyền này được NN bảo hộ nhưng khi Bác ( Hoặc người lái xe của Bác ) vi phạm Pháp luật thì chiếc xe là phương tiện, vật chứng nên **** có quyền đưa ra các biện pháp để cưỡng chế Bác tháo biển số là một trong những biện pháp đó (mặc dù rất chuối :D )
Còn cái biển số : Là một loại tài liệu, giấy chứng nhận của cơ quan NN. Bác không bảo quản kỹ, mất hỏng thì phải xin cấp lại, khi đó bắt buộc người ta phải yêu cầu Bác giải trình lý do, nếu thấy đúng thì mới cấp , đấy là E nói trường hợp Bác vô ý làm hỏng đó chứ nếu Bác chủ ý phá hỏng thì là tội phá hủy tài liệu của cơ quan NN rồi.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Bác có nhầm không vậy? Theo em biết cái biển có dấu Quốc Huy trến đó là tải sản của Nhà nước (XXX đại diện) mà!
Cái này chắc không ai dám khẳng định, nếu là tài sản của NN thì vui nhỉ.
Công nhận ở ta có nhiều cái buồn cười quá, mình bỏ tiền ra để chi phí cho một vật gì đó nhưng nó lại không thuộc về TS của mình mà lại là TS của người khác

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.382
113

Trích đoạn: ducanet2000

Cái này ko được phép gỡ đâu bác. Bọn em ở ngoài HN mà bị gỡ là bọn em làm um lên rồi. Cái này cục cảnh sát đã có công văn nhắc nhở rồi. Cái biển số là 1 phần của cái xe là tài sản cá nhân, không có luật nào được tự ý thò cái cờ lê vào để tháo nó. Vì thế dạo này xxx ở HN bỏ hẳn việc tháo biển rồi . Nhưng ở các tỉnh thì vẫn còn xẩy ra nhiều lắm
Ầy! Lưu ý bác là trước đây CSGT Hà Nội có chỉ thị là không được tháo biển số xe. Tuy nhiên, hiện nay trong nghị quyết 32 đã cho phép tháo biển số xe nên cả CSGT và thanh tra giao thông công chính đều có quyền làm việc này. Chính tôi đã bị phạt 300 ngàn cùng với 1 tuần chờ giải quyết vụ này nên từ đó đỗ xe nghiêm túc hẳn!!!

Còn nếu các bác phản đối hình thức này thì sẽ được điều xe cứu hộ đến để kéo xe về bãi. Lúc đó e rằng thiệt hại còn hơn gấp nhiều lần!!!

Hạng B2
2/11/06
341
9
18
50
Bệnh viện Phụ Sản

Công nhận ở ta có nhiều cái buồn cười quá, mình bỏ tiền ra để chi phí cho một vật gì đó nhưng nó lại không thuộc về TS của mình mà lại là TS của người khác

Bác đi đăng ký xe có cái biên lai nào ghi là thu tiền mua biển số của bác đâu? Tương tự như Đồng hồ điện, nước!!! Ngay cả tờ tiền Bác đang có do đổ mồ hôi sôi nước mắt mới kiếm được thì cũng là tài sản nhà nước! Bác cứ thử vẽ lung tung hay cắt, xé thì phạm ngay vô tội phá hoại tiền tệ đấy!

Bác cứ nghĩ cái gì bác bỏ tiền ra để có sẽ là thuộc sở hữu của mình là nhầm lẫn lớn rồi!!!

Nhiều cái mình chỉ có quyền sử dụng thôi chứ không có quyền sở hữu. Ngay như miếng đất đang ở của anh em mình đều không phải sở hữu của mình mà là sở hữu của hơn 84 triệu đồng bào ta đấy bác ạ!

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Bác đi đăng ký xe có cái biên lai nào ghi là thu tiền mua biển số của bác đâu? Tương tự như Đồng hồ điện, nước!!! Ngay cả tờ tiền Bác đang có do đổ mồ hôi sôi nước mắt mới kiếm được thì cũng là tài sản nhà nước! Bác cứ thử vẽ lung tung hay cắt, xé thì phạm ngay vô tội phá hoại tiền tệ đấy!

Bác cứ nghĩ cái gì bác bỏ tiền ra để có sẽ là thuộc sở hữu của mình là nhầm lẫn lớn rồi!!!

Nhiều cái mình chỉ có quyền sử dụng thôi chứ không có quyền sở hữu. Ngay như miếng đất đang ở của anh em mình đều không phải sở hữu của mình mà là sở hữu của hơn 84 triệu đồng bào ta đấy bác ạ!

Ha! ha! vậy tiền trong túi e chả phải của vợ cả rồi!
Và e mua chung cư ở cho nó yên tâm khỏi đồng sở hữu với 84 triêu đồng bào ta, chư mua nhà đâu có quyền ở hữu đất hả bác?

Hạng B2
17/7/06
251
2
18
TP.HCM

Trích đoạn: hnhcuong

Ha! ha! vậy tiền trong túi e chả phải của vợ cả rồi!
Và e mua chung cư ở cho nó yên tâm khỏi đồng sở hữu với 84 triêu đồng bào ta, chư mua nhà đâu có quyền ở hữu đất hả bác?
:D:D:D........Hỏng biết có đúng vậy hong ta???....:D:D:D

Hạng B2
30/12/05
203
0
0
ha noi

Mấy hôm nay em lang thang ở SG mà may chưa dính phát nào ,vừa lái vừa run .trong nam chấp hành luật giao thông tốt hơn Hà Nội nhiều .

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Bác NHẦM rồi, biên lai ghi rõ thu tiền biển số 150.000 đồng, chứ không phải ghi là "thu quyền sử dụng biển số" như đất nhé

Tập Lái
4/10/07
1
0
0
55
www.ciaovietnam.vn
anacoda nói:
Đây bác:

Để giải tỏa những khúc mắc này, chúng tôi đã trao đổi với thượng tá Thân Minh Khuya - Phó trưởng phòng CSGT đường bộ - Công an TP Hồ Chí Minh. Ông Khuya cho biết:

http://vietbao.vn/Xa-hoi/Vi-pham-an-toan-giao-thong-se-bi-thao-bien-so-xe/45111201/157/

Sao bác lại lấy việc trả lời của vị trên vào những năm 2004 khi hiệu lực của NDD 152 đang còn, chưa có NDD 146 nhỉ?

Hạng C
9/5/07
607
31
18
51
TP. HCM
www.otosaigon.com
hehe... Gặp xe mình chắc cũng phải đợi mình ra thôi... vì mấy con ốc bảng số xe mình độ lại hết rồi ... phải có đồ nghề chuyên dụng mới mở được....