Hạng C
10/5/06
750
400
83
luuvi nói:
huunhankt nói:
Có một cái bất tiện lớn nhất mà không nghe các bác nhắc tới: Spark Van bị cấm tải vào giờ cao điểm.
Căn cứ Thông tư 01/2002/TT- BCA của Bộ Công an về đăng ký xe cơ giới.

Theo đó đăng ký, cấp biển số xe bán tải đã thể hiện rõ : Là loại ôtô hạng nhỏ được thiết kế sản xuất vừa chở khách, vừachở hàng (lưỡng tính) thường có 4 ghế cho khách và một thùng xe chở được khoảng 500 kg hàng.

Được phép vừa chở khách vừa chở hàng trong một chuyến xe; không được phép chở quá số người quy định đã ghi trong giấy đăng ký xe (dù xe không có hàng) hoặc ngược lại khi xe không chở người cũng không được chở quá số trọng tải hàng quy định. Nếu lái xe thực hiện không đúng quy địnhtrên là vi phạmgiao thông đường bộ và bị xử lý phạt theo chế tài tại Điều 9 Nghị định 15/2003/NĐ-CP của Chính phủ.

Căn cứ thiết kế sản xuất loại xe này không hoàn toàn là xe chở khách (không phải thuộc họ xe khách) cũng không hoàn toàn là xe chở hàng (không phải xe tải) và chỉ là ôtô hạng nhỏ (đi làn 4-9 chổ), nên căncứ LuậtGiao thông đường bộ – 2002, xe bán tải khi tham gia giao thông không phải chấp hành biển báo “cấm xe tải” và biển “cấm xe khách”.

Spark Van không được xếp vào dòng xe bán tải bác ơi! 

Hạng B2
17/3/10
187
36
28
43
Vậy Luật cũng chưa rõ ràng. Nhưng em nghĩ Xe Van < xe bán tải < xe tải. Và theo vật lý thì nó cũng không gây cản trở lưu thông như xe bán tải.

Hạng B2
5/9/08
367
3
18
53
Rắc rối nhỉ, theo em làm con Van này về khoang sau ko làm gì quất luôn dàn âm thanh SPL cho hoành tráng

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
luuvi nói:
Vậy Luật cũng chưa rõ ràng. Nhưng em nghĩ Xe Van < xe bán tải < xe tải. Và theo vật lý thì nó cũng không gây cản trở lưu thông như xe bán tải.
E đang sở hửu 1 con này , E chạy vô tư thoải mái . Biển em là 51D.XXX.XX . E đã tháo vách ngan và làm khoang sau thành 1 gường năm , cực ngon . Bác PM em tham khảo xe . E KHÔNG PHẢI SALES xe hehe

ltn
Hạng B2
11/11/10
171
2
0
39
maigiabao nói:
Em bó tay với bác rồi , xe chở như vậy người ta gọi là Xe Heo chứ ko phải Xe Hơi /...sorry..sory....
ặc ặc 

[/quote]
Bác này nói chuyện chia rẻ tình cảm quá.

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B2
6/2/08
392
3
18
saigon
Bác camduong và bác ltn hiểu nhầm em rùi! Em không có ý phê bình : "xe hơi = xe heo" đâu. Chỉ vì đọc thấy comment của bác T_DUC (ý kiến số 32) mắc cười quá nên trích dẫn nhưng không hiểu sao lại không thấy ghi nguồn trích dẫn nên các bác nghĩ nhầm em xỏ xiên. Dù sao em cũng sorry vì đã gây ra "chuyện" hiểu nhầm này. Em cũng định "rước" em spark van về để đi trong nội thành cho tiện và vừa túi tiền nhưng đọc topic này xong cũng phân vân quá vì sợ làm hư xxx hoài!:)

Hạng D
9/8/11
1.596
99
48
HCM city
Mai mốt nó ra luật ngồi hàng ghế sau buộc phải đeo seat bell như nước ngoài thì không biết làm sao bác đeo :D
T_DUC nói:
dinhngo nói:
Theo em thì mua spart van là tốt, về bác chỉ tháo 4 con ốc gở cái song sắt ở giửa xe ra cho gọn, có hai vợ chồng với cháu bé mua xe 5 chổ tốn tiền thêm gấp đôi . chả cần gắn thêm ghế chi cho nó phạm luật mắc công lo, mua miến nệm vuông nhỏ loại lót salon để sẳn có ai quá giang thì lót ngồi, xxx có bắt cũng chỉ phạt vài trăm chở quá số người thôi, không phạt xe. em có đứa em mua về xài vô tư, hai vợ chồng + hai đứa bé chạy quanh năm có nghe ai phạt vạ gì đâu. ( xe máy đèo thêm hai cháu nhỏ còn được nửa là ô tô )

Em bó tay với bác rồi , xe chở như vậy người ta gọi là Xe Heo chứ ko phải Xe Hơi /...sorry..sory....

Hạng C
2/5/12
774
1.162
93
Cái vụ này bị phạt nặng lắm đó nha anh em. Còn xe nào nhập về mà khai hải quan không đúng là bị tịch thu luôn đó ( cái này lên google tìm thông tin sẽ thấy). Bởi vậy mới có sự chênh lệch giá giữa xe VAN và xe 5 chỗ chứ. Nếu bình thường thì ai cũng làm thế hết rồi, mua xe 5 chỗ chi cho phí tiền, đúng ko?