Hạng D
11/5/09
1.048
3.008
143
Hơn nhiiề!. Có lẽ bác đúng! Nhưng cũng nền nói là hơn ở điểm nào vào cái giá cho việc hơn này là bao nhiêu? Bao nhiêu ngưòi chấp nhận được cho việc trả giá này?

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên
halogen nói:
trên list có Hyundai Sonata nữa

Sonata đứng thứ 10 trong bảng nhưng đó là do các nhà máy đã vận hành hết công suất rồi, muốn hơn nữa cũng không được.

Trong cả 20 mẫu xe duy chỉ có camry là doanh số sụt giảm. Vậy, người ta đã rất tin ở Cam giờ thay đổi hay vì lý do nào khác đối với Cam?

Hạng D
6/5/04
2.811
1.917
113
Vietnam
Hi, thớt này vui nhỉ,

xe bán chạy và xe tốt là khác nhau đó các bác, trong danh mục này, nếu là em, chỉ chọn 3 chiếc thôi, còn lại kính các bác. hi!

Hạng B2
1/12/09
318
147
43
vwbeetle nói:
Hi, thớt này vui nhỉ,

xe bán chạy và xe tốt là khác nhau đó các bác, trong danh mục này, nếu là em, chỉ chọn 3 chiếc thôi, còn lại kính các bác. hi!

hic, vì vậy mà em có nói chiéc 2 bánh bán chạy nhất vn không phải là honda dream mà là way tàu mà có bác lại không chịu

Bác có số lượng xe Wave tàu bán cụ thể ở VN không hay bác chỉ đoán bằng cảm tính? Em ra đường thì em thấy xe máy Honda là nhiều nhất ... Còn chuyện xe tốt hay không tốt là phải so sánh với một cái mốc nào đó, ví dụ như C class là xe tốt so với Altis nhưng so với xe khác xịn hơn thì là xe không tốt bằng ... Mấy xe bán chạy của Toyota thì có thể nó chả là gì với mấy xe mắc tiền hơn (hiển nhiên vì nó rẻ hơn) nhưng trong tầm tiền đó thì các hãng khác khó mà chế được chiếc xe nào ưu tuyệt hơn hẳn so với nó, bởi thế nó mới bán chạy. Mà bác từng chạy Camry sao giờ quay sang bài xích xe Toyota ghê thế? Hay bác đang tự bắn vào chân mình à?

Tập Lái
20/6/10
13
0
0
vwbeetle nói:
còn việc mua chiếc cam thì em đã thừa nhận đây là sai lầm của mình.em mua chiếc đó vì muốn chiều theo ý ông già em,giá như lúc đó em quyết đoán lấy c 200 thì đâu phài bán lỗ gần 15k mà mới chạy có 10.000km

Bác hiếu thảo nhĩ, em mà là bác, em chọn C 200.

Hạng B2
1/12/09
318
147
43
vwbeetle nói:
em không bài xích toyota, đây là chiếc xe tốt, nhưng bị đẩy giá lên quá ở việt nam,nói chung theo em là không hợp lý.mà giá bị đẩy cao chính là vì người mình thần tượng hoá nó quá. 2 chiếc xe cùng tầm tiền nhau là cam 2.4 và mec c200 thì chiếc xe mẹc làm tử tế hơn nhiều.

Camry 2.4 và C200 đâu có cùng tầm tiền nhau đâu bác, C200 mắc hơn tầm 10k mà, đó là chưa kể C200 là sedan cỡ nhỏ còn Camry 2.4 là sedan cỡ trung. Một số tiền lớn hơn để chế tạo một chiếc xe nhỏ hơn thì tất nhiên chiếc xe đó phải xịn hơn chiếc xe to hơn được chế tạo từ số tiền ít hơn. Tóm lại nếu bác muốn chê Camry thì bác phải so nó với những xe cùng phân khúc, cùng tầm tiền của các hãng khác thì mới có tính thuyết phục ... Còn về giá của Camry 2.4 em thấy thế này:

Camry 2.4 (XLE) ở Mỹ giá khoảng 26k (bản standard) -> xe ráp ở VN giá 50k
Mercedes C300 ở Mỹ giá khoảng 34k (bản standard) -> xe ráp ở VN giá 75k

Nhìn vào những con số này thì em thấy giá Camry 2.4 cũng bình thường, có gì bất thường hay cao quá đâu bác?

còn việc mua chiếc cam thì em đã thừa nhận đây là sai lầm của mình.em mua chiếc đó vì muốn chiều theo ý ông già em,giá như lúc đó em quyết đoán lấy c 200 thì đâu phài bán lỗ gần 15k mà mới chạy có 10.000km

Em nghĩ là xe bác bị gì rồi, hoặc là bác nói quá lên về số tiền lỗ, xe Cam chạy mới 10.000 km mà sao bán lỗ đến 15k? Xe Cam thế hệ trước (2001 - 2006) giờ còn bán được giá trên 30k mà bác. Còn việc C200 và Camry 2.4 thì em nghĩ hai xe thuộc hai phân khúc khác nhau, vị thế của thương hiệu cũng khác nên đối tượng khách hàng mà nó hướng tới cũng khác nên sẽ có người mua chiếc này, người mua chiếc kia.

Hạng B2
1/12/09
318
147
43
vwbeetle nói:
bác có nhầm không, chỉ chênh khoảng 7-8k, còn giá cam ở mỹ hình như chỉ 22.1k,mà cam mỹ nó hơn cam việt nhiều ạ , cam mỹ nặng hơn cam việt đấy . theo em cam việt chỉ 46k là hợp lý

Em mới check lại giá thì đúng là em nhầm, giờ C200 chỉ còn hơn Cam 2.4 khoảng 7-8k (hồi xưa là 59.900$ so với 50.000$) nhưng điều đó cũng không làm thay đổi luận điểm của em bên trên, em nghĩ không thể so sánh C200 với Cam 2.4 khi hai cái khác nhau về phân khúc, vị trí thương hiệu và đối tượng khách hàng hướng tới, nếu muốn so sánh thì phải so sánh Cam 2.4 với Accord, Teana, Mondeo, Grunder, Sonata ...

Cam 2.4 do VN ráp là tương đương Camry XLE bên Mỹ, còn Cam mà bác nói giá tầm 22k là Cam LE, dưới cấp XLE. Các phân cấp và giá cả (ở Mỹ) tương ứng của Cam:

Tiêu chuẩn: 19k - 21k
LE: 21k - 25k
SE: 22k - 26k
XLE: 26k - 29k

Cam Mỹ nhập về VN đa số em thấy là Cam LE, so với Cam ráp trong nước là XLE thì nội thất, đồ chơi, chất liệu, ... của Cam LE sao bằng Cam XLE. Cam Mỹ có thể có vỏ cứng và nhiều túi khí hơn nhưng bác lưu ý là để có cái hơn đó thì bác phải chấp nhận đi phân cấp LE dỏm hơn XLE của xe ráp trong nước, đó là chưa kể giá Cam LE nhập mắc hơn giá Cam XLE ráp trong nước. Với riêng bản thân em thì việc vỏ cứng hay nhiều túi khí như xe nhập là không quá quan trọng, đơn giản là vì hầu như em chỉ đi trong thành phố, chạy với tốc độ chậm 30-50km/h thì vỏ cứng hay nhiều túi khí có khi là sự dư thừa, tất nhiên nếu những tính năng này cho em free thì em vui vẻ nhận ngay nhưng nếu phải trả thêm tiền cho những tính năng mà xác suất dùng là rất rất thấp thì em sẽ không bỏ tiền cho những tính năng đó, nhất là khi mà ngân sách mua xe không phải là quá dư dả, nếu là quá dư dả thì chẳng ai mua xe Toy làm gì ...

Hạng D
23/8/08
3.165
1.849
113
45
Thớt này ở TOYOTA cho nên nhiều bác là fan của hãng rồi; tuy nhiên em lại không thích em nào do Toy VN sản xuất cả, ngoại trừ Camry đời từ 2007 trở đi.
Cái chính em không thích là giá thì đắt trong khi chất lượng và hình thức chưa chắc đã so được ai khác.
Em dân kỹ thuật nên thích cái nào vừa tiền, chất lượng hài hoà tương xứng. Dĩ nhiên xe nhãn hiệu của tàu thì em chả dám chơi.
Các bác đừng có thần tượng hoá Toy quá chả có ích gì khiến người ta kiêu mãi thôi, có giúp gì được đâu.

Hạng D
29/10/07
2.005
9.469
113
HCM
www.bsdinsight.com
có tiền thì múc đem về mà dùng, múc rồi mà hối tiếc thì bán đi, múc em khác mà dùng. Nói gì thì nói, không ai bác bỏ được nổ lực và công sức của To cả - hãng xe đang đứng Number 1 trên thế giới.

Hổng tin, bác cứ mở hãng xe, làm cái xe oto bằng em CAM mà bán đi thì biết, lúc đó bán giá bao nhiêu. Em mà chủ To, em ước em bán em CAM với giá 100 K Obama í chư.'

sct
Hạng B2
3/4/10
131
0
16
HCM CITY
to bán chạy nhất vì giá phải chăng, độ bền cao, giá thành vừa phải,thu nhập vừa vừa cũg có thể lấy được 1 em ngon lành... Và đó cũng là lý do taxi VN chọn toyota,đễ đỡ bảo trì =)) :D ^^