Hạng B2
5/9/05
104
0
0
Các bác ơi, em đang chạy một con MT, nói chung là ưng ý (về mặt an toàn và tiết kiệm) :). Dưng mà nhiều khi đi đường đen đủi gặp đúng chỗ "người khôn, đường khó", về đến nhà bại hết cả một nửa người (vì phải côn + số liên tục) [8D]. Em ngẫm nghĩ đến việc chuyển sang một con AT cho nó đỡ vất vả. Tuy nhiên, chủ quan của em là đi MT an toàn hơn. Bác nào biết hoặc có kinh nghiệm chuyển từ MT sang AT rồi cho em biết với?
Xin cảm ơn các bác.

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội
RE: AT vs. MT, cái nào an toàn hơn?

Trích đoạn: Ikea
Tuy nhiên, chủ quan của em là đi MT an toàn hơn.

Ngược lại bác ạ.
- Đi AT thao tác đơn giản hơn => ít mệt mỏi hơn => đỡ căng thẳng thần kinh. Đi MT mà bị tắc đường 3 tiếng liền như hôm 2-9 vừa rồi ở HN thì chắc chắn xì trét.
- Lái bằng hai tay an toàn hơn 1 tay.
- Đi AT không sợ bị lùi khi đề pa lên dốc.
...

Kinh nghiệm chuyển MT sang AT: khỏi cần kinh nghiệm gì vì quá dễ. Chuyển ngược lại mới khó.

Hạng C
4/2/05
576
30
28

Bác Béo nói quá đúng. Đi xuống dốc AT cũng dồn số được nên không có gì đáng ngại.

Ngoài ra các xe AT thường có ABS hoặc thậm chí EBD.

...còn iem thì có diễm phúc được mục kích 2 chú Ếch Kếp (đậu xe trên vỉa hè, đầu hướng vào tường), tại cùng 1 chỗ (chỗ rửa xe gần nhà)...sau khi đề nổ máy thì quất thẳng vào tường...kết quả đi luôn bộ cản trước...vậy ai nói đổi sang xe AT đễ hơn...;)

Bị Bấm 1 lỗ
27/7/05
248
0
16

Không lẽ có chuyện xe số tự động để D mà đề được máy??? phải để P hoặc N mới nổ được chứ.

Bị Bấm 1 lỗ
27/7/05
248
0
16

Trích đoạn: kebab

...đó là 1 chuyện, còn 1 chuyện nữa là ko biết chữ nào để de...chắc tưởng chữ D là viết tắt của "De" nên...quất cái đùng...:D

Thế thì thua hẳn :D:D:D :):):)

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

...còn iem thì có diễm phúc được mục kích 2 chú Ếch Kếp (đậu xe trên vỉa hè, đầu hướng vào tường), tại cùng 1 chỗ (chỗ rửa xe gần nhà)...sau khi đề nổ máy thì quất thẳng vào tường...kết quả đi luôn bộ cản trước...vậy ai nói đổi sang xe AT đễ hơn...
Bác Bắp nói đúng chỗ em phân vân. Xe MT còn có cái côn để ghìm xe, nhất là những lúc sai một ly đi một dặm như lúc vào chuồng hoặc đỗ đèn đỏ. Xe AT thì chỉ nhấn ga và phanh, thật khó kiểm soát tốc độ, ko biết có phải vậy ko các bác?

Hạng B2
10/10/05
162
1
0
54

Em cũng thấy như bác Ikea thì MT hay hơn, mọi thứ đều trong tầm kiểm soát của mình. Với lại các xe thể thao cũng toàn MT cả. Về độ an toàn thì mỗi loại lại có ưu điểm và nhược điểm, quan trọng là người lái xe thôi, em nghĩ thế!;)

Hạng B2
25/9/04
346
341
63
56
Ho Chi Minh City

Tôi cũng đổi xe từ MT (Fiat) sang AT (Mazda 3) thì thấy nhàn hơn hẳn nhất là khi chạy trong phố đông người cũng như khi đi xa hoặc phải lên xuống dốc. Còn việc an toàn hay không theo tôi do cách chạy xe từng người chứ chẳng liên quan gì đến MT hay AT cả. Tất nhiên xe có ABS và EBD thì phải an toàn hơn rồi.