Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Em đang nghiên cứu 1  em laser 2003 1.8 nói chung nội ngoại thất và giá cả điều OK nhưng hiện nay còn 1 chút xíu băn khoăn là xe nổ máy lúc nào đèn ABS và phanh sáng cùng lúc. Em tìm trên mạng thì được thông tin nầy thấy cũng hơi lo không biết có khắc phục được bệnh nầy không và có thể tốn bao nhiêu tiền để dự trù sau khi mua xe.
Nguồn: http://vietbao.vn/O-to-xe...xe-hoi-1/30166284/350/
Đèn báo đỏ của hệ thống phanh với hình tròn và chữ P sáng. Ở phần lớn các xe hiện nay, đèn này sáng khi kéo phanh tay. Tuy nhiên, nếu không sử dụng phanh tay mà đèn này sáng thì có thể thiếu dầu phanh trong hệ thống phanh hoặc áp lực phanh không đủ (gẫy tuy-ô phanh, rò rỉ dầu). Sau khi kiểm tra mức dầu phanh, nếu thiếu, bổ sung cho đủ. Sau đó đạp thử bàn phanh, nếu chân phanh cứng và dầu không bị hụt, bạn có thể đi tiếp.
Trong trường hợp sau khi bổ sung dầu nếu có dấu hiệu rò rỉ dầu phanh ở gầm xe, bánh, may-ơ, mà đạp phanh chân phanh hụt, nhẹ bẫng, cách tốt nhất để khắc phục là gọi xe cứu hộ.

Các đèn màu vàng cảnh báo về các sự cố (hoặc nguy cơ) đã hoặc có thể xảy ra như nhiên liệu sắp hết với biểu tượng hình máy bơm xăng, hay có trục trặc với hệ thống phanh chống bó cứng ABS với biểu tượng hình tròn và chữ ABS ở trong (ở nhiều xe chỉ có chữ ABS màu vàng).
Với các loại đèn báo này, cấp độ nguy hiểm chưa cao, có thể bơm thêm xăng; hệ thống ABS có thể hoạt động kém, hoặc mất hẳn chế độ phanh chống bó cứng, tuy nhiên phanh vẫn có hiệu lực và xe vẫn có thể duy trì tốc độ chậm để đến các gara kiểm tra.

Trong trường hợp cả đèn đỏ báo hệ thống phanh (biểu tượng chữ P) và đèn báo ABS đều sáng khi xe đang chạy mà phanh tay đã nhả hết, hãy giảm tốc độ ngay lập tức. Nên hạn chế tối đa sử dụng phanh chân trong trường hợp này, giảm tốc bằng cách buông ga và dồn số từ từ cho đến khi xe dừng hẳn, phanh tay và phanh chân chỉ sử dụng trong trường hợp bất khả kháng hoặc cho lần phanh cuối cùng để xe dừng hẳn.
Sau khi lặp lại tuần tự kiểm tra như trường hợp đèn báo hệ thống phanh đỏ (chữ P) mà không phát hiện điều gì bất thường, ngoại trừ mất phanh, điều bạn cần lúc này là một chiếc xe cứu hộ.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
mức lúa thóc thì khó lường trước dc bác ui! có thể vài trăm K đến vài chục milion 

nhưng đây là bệnh hoàn toàn có thể khắc phục dc và rất nhiều gara ngoài có thể sửa chữa okay. nên bác k nên lo nhiều đâu bác à.
mức độ nguy hiểm thif cũng khá phức tạp nên nếu sáng đèn cảnh báo hệ thống phanh thì tốt nhất là nên đi kiểm tra và sữa chữa liền
thân!

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Cám ơn bác nhiều, em nghỉ nếu không có ABS đối với em cũng chẳng sao vì trước giờ em chạy toàn xe không có ABS. Còn chuyện kiểm tra đợi sau khi rước em nó về.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
hongchi nói:
Cám ơn bác nhiều, <span style=""color: #ff0000;"">em nghỉ nếu không có ABS đối với em cũng chẳng sao vì trước giờ em chạy toàn xe không có ABS</span>. Còn chuyện kiểm tra đợi sau khi rước em nó về.
đây là sai lầm lớn nhất trong cái suy nghĩ đơn giản nhất của bác! 

nếu xe có trang bị hệ thống ABS mà giả sử hỏng cái bộ chấp hành ABS thì seo nhỉ?? đạp thắng rất nặng, thắng chân ăn rất ít, bánh sau có khả năng mất phanh... nguy hiểm cho cái đít xe của bác nào đang đi trước! 

• Like
Reactions: Linh74
Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Nếu bác không nói làm sao biết sai mà sửa, Em sẻ cố gắng phục hồi toàn bộ hệ thống cho yên tâm 1 lần nửa cám ơn bác nhé.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
. em gặp rất nhiều trường hợp phải gồng người lên đạp thắng và kéo thắng tay do bộ chấp hành ABS k làm việc. em thấy cái này rất nguy hiểm. viêc khắc phục chi phí cũng k cao lắm tốt nhất bác nên làm cho okay!
hy vọng xe bác chỉ hỏng cái cảm biến ở bánh xe của hệ thống phanh ABS

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
Chí ít thì bác cũng phải thông tin xem là bác đã kiểm tra dầu phanh hay chưa . Châm đủ dầu phanh , kiểm tra công tắc đèn báo dầu trên nắp hộp dầu, nếu sau đó đèn phanh không đỏ thì bắt đầu có cơ sở nghi ngờ cảm biến ABS , thứ hay hư hỏng trục trặc do điều kiện vệ sinh kém .
 Một số xe có chỉ báo mòn trên má phanh , nếu quá hạn , hết chỉ cũng đỏ đèn phanh , bác coi lại thử nhé .
 Muốn coi ABS còn hoạt động không , bác kiếm chỗ đường đá răm nhỏ vắng người , chạy rồi phanh gấp , chân phanh hơi rần rần , xuống xe nhìn mặt đường thấy đá vụn bị xô như vảy cá  là vẫn OK lắm .

Hạng C
29/3/10
847
487
63
       Hi các bác .
  Để rộng đường thao khảo , tôi xin đóng góp với các bác thế này .
1/ Khi đèn ABS báo sáng thì ht thắng VẪN HOẠT ĐỘNG BÌNH THƯỜNG,có nghĩa là các bác cứ chạy và yên tâm kg có bất cứ ảnh hưởng gì khi thắng để dừng xe.
2/ Như vậy ABS để làm gì ? Trong trường hợp thắng xe trên đoạn đường trơn trợt như : ướt nước , đóng băng ,mặt đường quá láng v.v.
  Lúc này thực sự ht ABS mới làm việc và chức năng của ht là so sánh vận tốc của của các bánh xe có trang bị cảm biến (sensor) (vì tùy theo loại xe trang bị từ 1-4 sensors) sau đó hộp điều khiển (ABS control unit) phân bổ lực tác dụng lên từng đơn vị thắng của từng bánh xe làm thế nào cho tốc độ của các bánh cùng dừng lại cùng 1 thời điểm hầu tránh cho xe bị trượt và xoay gây nguy hiểm.
3/ Như trường hợp bác auto-vn911 thì do hỏng brake booter (trợ lực phanh ??) nên khi thắng cần phải dùng lực rất mạnh lên pe đan để dừng xe . Bộ phận này nằm ngay sau master cylinder (heo cái) nó có tác dụng phụ thêm sức để dừng xe trong khi chúng ta chỉ cần tác động với 1 lực nhỏ thôi còn phần lớn kia do bộ phận này tự nạp.
        Như vậy các bác cứ BÌNH TĨNH lái xe 1 cách thoải mái khi thấy đèn ABS sáng lên cho tới khi có thể sửa chữa.
      Chúc may mắn ,vui vẻ,Bye.
PS: ht ABS có rất nhiều nguyên nhân để báo đèn kg đơn giản như nhiều bác cho rằng chỉ quanh mấy cái cảm biến ,nói chung tìm nơi uy tín kinh nghiệm thì đỡ nhức đầu và tốn $ .

Hạng B1
24/7/10
95
2
8
Em chào bác hongchi!  Trình trạng xe bác có thể do cảm biến ABS bị hỏng hoặc bộ xử lý  trung tâm bị hỏng .Nếu có thể bác cứ mang xe qua bên em, em sẽ kiểm tra cho bác ( miễn phí) và mời bác ly ca phê. Đ/c nhà em 1333/19 Huỳnh T Phát  Q7.

-------dungvan chuyên trị Mazda&Kia---------
Hp: 0918182449

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Báo cáo các bác em rước nó rồi đang nằm gara cho thợ kiểm tra từng bước 1 theo tư vấn các bác.