Hạng C
17/4/15
523
20.802
93
Nhân chuyện bóc võ thuốc của anh 6. Mềnh bàn lan man tý.
Thập niên 70 80, các bs già trước kia cũng ghi toa hoặc bán thuốc luôn có bao bì nhãn mác. Nhưng...khi bn ra các nhà thuốc mua thuốc thì người bán họ có một cuốn sổ dày cộp, ghi lại loại bệnh và cách cho thuốc của các bs ấy. Và sau đó mang áp dụng đúng bài ấy cho các BN khác. Vùng quê mà, có mấy bs đâu.
Các BS già cảm thấy như mình bị....ăn cắp chất xám và bản quyền. Thế là họ bóc luôn nhản thuốc và ko chịu ghi toa nữa. Anh muốn ghi toa? Mời anh vào BV khám tôi ko khám tại phòng mạch.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Nếu mình là bs, mình sẽ mở phòng mạch và đương nhiên là bán thuốc luôn. Ngu gì k bán thuốc?
Thuốc mình bán ngang giá tiệm thuốc
Đơn thuốc rõ ràng
Nhãn thuóc rõ ràng
Chuẩn đoán bệnh rõ ràng.
Công khám lấy tùy ý dựa vào trình của mình.
Hiên ngang giữa đời, chả lo ai chửi.
Nguyên tắc là ko được.
PYT, SYT kiểm tra phạt nha anh!

Thánh Nhảm
10/3/17
822
79.164
93
48
Mình khám và cho thuốc y như bạn anh 6.
Đi qua ruộng dưa thì k cúi xuóng sửa giầy.
1. A làm sai luật
2. Bn có thể cầm túi nilong đó đi kiện a
3. Bn chết, ai chịu trách nhiệm
4. Người đời nhìn thấy túi nilong đó sẽ k nghĩ tót về a.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Nhân chuyện bóc võ thuốc của anh 6. Mềnh bàn lan man tý.
Thập niên 70 80, các bs già trước kia cũng ghi toa hoặc bán thuốc luôn có bao bì nhãn mác. Nhưng...khi bn ra các nhà thuốc mua thuốc thì người bán họ có một cuốn sổ dày cộp, ghi lại loại bệnh và cách cho thuốc của các bs ấy. Và sau đó mang áp dụng đúng bài ấy cho các BN khác. Vùng quê mà, có mấy bs đâu.
Các BS già cảm thấy như mình bị....ăn cắp chất xám và bản quyền. Thế là họ bóc luôn nhản thuốc và ko chịu ghi toa nữa. Anh muốn ghi toa? Mời anh vào BV khám tôi ko khám tại phòng mạch.
Xem truyện Kim Dung nhớ tới mấy ông thày thuốc quái dị, ko chịu chữa bệnh nếu ko thích.
Tới chừng bị ép mới chịu.

Hạng D
14/8/11
4.204
89.933
113
Quan niệm mỗi người khác nhau về sự tiện lợi. Đi xe hơi ghé Phòng mạch khám bệnh hong lẽ BS bắt người nhà BN cầm cái toa chạy ra nhà thuốc mua thuốc, xong quay lại đưa BS hướng dẫn cách uống?
Mềnh ko ủng hộ hay phê phán gì việc anh dẫn chứng. Nhưng khi đã kinh doanh thì mọi phương thức kinh doanh đều có cái lý của nó.
P/s Có những loại bệnh đặc biệt cần những thuốc đặc trị, cầm toa chạy cùng khắp nhà thuốc tìm ko ra.
P/s 2: Nhìn một hành vi đánh giá bản chất cả một con người thì.....
Anh nên đọc chậm và kỹ một chút !!
Mình không hề phản đối bác sỹ bán thuốc , thậm chí là ủng hộ vì sự tiện lợi và vì sự an toàn tránh nhầm lẫn hiểu sai giữa dược sỹ và bác sỹ. Tuy nhiên, phải là kê đơn và giữ nhãn thuốc theo quy định.
Tiền thì mình chưa bàn tới. Quan điểm riêng thì có thể bỏ tiền cao để hưởng dịch vụ an toàn, đàng hoàng. Đó là sòng phẳng thôi !!

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Đi qua ruộng dưa thì k cúi xuóng sửa giầy.
1. A làm sai luật
2. Bn có thể cầm túi nilong đó đi kiện a
3. Bn chết, ai chịu trách nhiệm
4. Người đời nhìn thấy túi nilong đó sẽ k nghĩ tót về a.
Xấu hỗ!

Hạng C
17/4/15
523
20.802
93
E mở pk
Vợ e mở tiệm thuốc
Cùng địa chỉ
Ok?
Phạt vào mắt.
Ai cho vợ anh mở nhà thuốc? Hong lẽ BS phải lấy vợ là DS?
Nguyên tắc 2: Nhà thuốc phải luôn luôn có mặt DS đứng tên. 99% điều này bị vi phạm.

Thánh Nhảm
10/3/17
822
79.164
93
48
Quan niệm mỗi người khác nhau về sự tiện lợi. Đi xe hơi ghé Phòng mạch khám bệnh hong lẽ BS bắt người nhà BN cầm cái toa chạy ra nhà thuốc mua thuốc, xong quay lại đưa BS hướng dẫn cách uống?
Mềnh ko ủng hộ hay phê phán gì việc anh dẫn chứng. Nhưng khi đã kinh doanh thì mọi phương thức kinh doanh đều có cái lý của nó.
P/s Có những loại bệnh đặc biệt cần những thuốc đặc trị, cầm toa chạy cùng khắp nhà thuốc tìm ko ra.
P/s 2: Nhìn một hành vi đánh giá bản chất cả một con người thì.....
Dám làm thì phải dám chịu.
K kê toa, k ký tên, thuóc k nhãn, là k dám chiu trách nhiệm về hành động của mình.