Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bảo quản ắc quy xe ô tô

Tập Lái
16/8/07
17
3
0
em lại nghĩ là bản chất của acquy là sự phóng và nạp nên dù các bác có đi ít thì cũng nên nổ máy cho xe một lúc chứ xe để lâu thì các bộ phận khác của xe cũng hay dễ hỏng ví dụ như là hệ thống bôi trơn xe để lâu dầu lắng xuống các te lâu ngày nên bề mật của chi tiết không có dầu bôi trơn cũng rất dễ bị mài mòn các chi tiết khi không có dàu bôi trơn, rồi hệ thống làm mát nữa, khi các chất chống rỉ bị lắng đọng thì lúc này xe lại dẽ bị rỉ hơn,...

Hạng B1
21/12/07
74
1
8
46
sport3.5 nói:
nếu xe ít đi quá như xe em , thì em gắn thêm con cóc ngắt điện từ bình , khi chạy thì nhấn cóc cho nối điện , khi không chạy thì kéo cái role ra thì nó ngắt điện , chứ rút chìa và tháo cọc hoài riết hư cọc

Chính xác, em đang làm cách này, xe đậu trong nhà lâu lâu mới chạy, sẽ nguy nếu trong nhà có chuột gậm nhấm một vài dây điện rất dễ hỏa hoạn. Khi nào đậu lâu là em ngắt cọc bình, an toàn.
Nhưng đối với các bác đi xe xin thì việc ngắt cọc bình coi chừng ảnh hưởng các chế độ trong hộp điều khiển đấy

Hạng B2
23/7/10
109
4
18
Nhà em sài bình ướt và hầu hết trên 3 năm mà không bị hư. Không biết có bác nào giống nhà em không? Nhà em toàn dùng nứơc cất (nứơc chưng cất không còn các khoáng chất và tạp chất, kim loại…) để châm bình accu nứơc. Cái này là do thói quen từ bố chồng, rồi anh em bên chồng cũng bắt chướt theo. Bố chồng bảo là dùng nứơc cất thì loại trừ được các chất cặn và tạp chất hơn trong nước thường. Em thấy accau rất lâu hư đấy các bác.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.877
113
Em dùng acqui nước ĐNai được hơn 2 năm thì gần hư, mặc dù chưa để cạn nước bình khi nào.

HÌnh như nếu vô tình để quên đèn, acqui cạn bình thì rất mau hư, em gặp một lần rồi, vô ý không rút chìa khoá, nên Vietmap vẫn còn hoạt động, không thấy vì kiểm tra đèn đóm tắt hết, 1 tuần sau thì hết bình, và thời gian gắn sau thì bình bị hư luôn, mặc dù bình mới dùng hơn 1 năm...