Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bảo quản ắc quy xe ô tô

Tập Lái
2/6/10
24
1
3
a_ma_nguy nói:
E dùng bình nước Dongnai gần 3 năm vẫn ngon,nhưng khi dùng được khoảng 2 năm thì có hiện tượng xì nước làm ướt mặt trên của bình mặc dù đã xiết chặt các nắp nhựa.Có cách nào xử lý hiện tượnh này ko các bác?
Bác thay cái bình mới là hết ngay. ke ke, em zọt...

Hạng B1
20/8/09
66
43
18
sport3.5 nói:
nếu xe ít đi quá như xe em , thì em gắn thêm con cóc ngắt điện từ bình , khi chạy thì nhấn cóc cho nối điện , khi không chạy thì kéo cái role ra thì nó ngắt điện , chứ rút chìa và tháo cọc hoài riết hư cọc
Em cũng định làm như bác này. Em ra Thái Phiên mua con cóc ngắt điện giá 130k, em đem về nối điện vô để thử khoảng 2h thì thấy nó nóng phừng phừng, em băn khoăn không biết nếu gắn vô,  đi trong thời gian dài thì có ổn không? Thử tưởng tượng nếu đi xa mà nó tèo một cái, điện đóm mất hết......

• Like
Reactions: Thieu Quang
Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
em thấy ngày càng có nhiều người sử dụng loại bình khô, đơn giản vì ta làm biếng quá, ít vệ sinh. Nhưng lại không nhớ thời gian thay bình, thế là có thể tèo giữa đường.
Ngay cả loại ướt cũng vậy, nếu ko chăm sóc thường xuyên, thì khả năng tèo còn cao hơn.
Các pác thấy đó, hầu như các cuộc gọi cứu hộ tới hãng hay gara chỉ là: xe em không đề được.

Hạng F
17/8/09
7.876
343
83
Sài Gòn <---> Hà Nội
Cám ơn bác chủ,bài viết quá hay. Tiện đây các bác cho em hỏi nếu mình đang đi xe số AT mà accua tự dưng chết thì có cách nào để nổ máy không ạ! Ngoại trừ cách mượn bình xe khác để câu! Cám ơn các bác

Hạng B2
22/8/10
137
5
18
38
phai ve ngam cuu lai cai accuy dong nai cua minh moi dc! sao dao nay de kho no qua!

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53
Cả nhà cho em hỏi: đối với bình khô 12V-55Ah thì dòng sạc ra khoảng bao nhiêu là vừa ạ? (em dùng loại máy sạc đa năng, có thể chỉnh loại acquy và dòng nạp)
Thank!

Last edited by a moderator:
Hạng B1
8/11/10
59
2
8
Bình Dương
yamahaj nói:
Cả nhà cho em hỏi: đối với bình khô 12V-55Ah thì dòng sạc ra khoảng bao nhiêu là vừa ạ? (em dùng loại máy sạc đa năng, có thể chỉnh loại acquy và dòng nạp)
Thank!

Thông thường sạc 1/10 dung lượng bình , nếu chắc ăn vào trang web hảng SX bình tra bảng thì tốt hơn.

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53
Cám ơn bác. Vậy em vặn nấc số 1 của máy sạc 10Ah (của Robot) cho bình 55Ah là ok rồi.