O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
RE: Bệnh Viêm Gan Siêu Vi C

Chúc mừng bác páo nhé! Nếu XN HCV ARN của bà cụ âm tính thì là đợt điều trị thành công, việc điều trị bằng Pegasys cho VGSV C được nói tới nhiều rồi, thành công không hiếm nhưng thất bại cũng nhiều mà toàn là mất tiền triệu không nên trước khi điều trị phải tư vấn cho BN kĩ về chi phí điều trị. Bác nên cho bà cụ đi XN mổi 6 tháng nhé, kiểm tra lại men gan.

Và cũng nên nhắc các members nếu có thân nhân chưa được XN và tiêm ngừa HBV thì nên đi làm và tiêm ngừa, để hạn chế những bệnh lí có thể gây ra bởi siêu vi B. ( Mình làm khoa Tiêu Hoá Gan Mật mà ).

@DrNikon: bác làm ở BV nào vậy? Off cuối năm bác có đi không? AE gặp nhau lập hội AE nhà BS cái coi :D

Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT

Chúc mừng bác Báo ! Tết này chắc tâm trạng bác cực vui đây :D

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Trích đoạn: nhoccon

người em trai ruột của em bị VGSVC mãn tính đang điều trị tại BV Đại Học Y Dược TP HCM tháng nào gia đình cũng lo tiền thuốc muốn chóng mặt, thuốc chích đủ 4 mũi/ 1 tháng kèm theo thuốc uống mỗi ngày đi đứt 19 triệu/ 1 tháng, đã theo được 8 tháng thuốc rồi sao em thấy chưa sáng sủa gì hết em nghe được thông tin BS chích ngừa phòng dịch o BH ĐN nói bệnh đó phải theo thuốc suốt, hôm nay em biết tin mừng của nhà Bác Puma em phải in ra cho cả nhà cung xem để yên tâm phần nào
Thật tình mà nói, Mẹ em cũng đã bỏ cuộc 3 lần rồi bác ạ!
Lần thứ nhất là hết tháng thứ 3, lúc này thuốc mới thấm và bắt đầu xâm nhập nên xảy ra rất rất nhiều phản ứng, làm cho người bệnh sụt cân, rụng tóc, luôn chóng mặt, nhức đầu ....(rất nhiều và còn tuỳ thuộc vào mỗi người)
Lần thứ 2 là khoảng 6 tháng cũng bị sốc sau khi tiêm thuốc, người bệnh chỉ muón chết và không dám nghĩ đến việc tiêm mũi tiếp theo
Lần gần đây nhất là khi còn 2 tháng nữa là trọn 1 năm cũng xảy ra tình trạng sốc tương tự
Bác cố gắng động viên người nhà, rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Em xin ké tí, hơi ngoài lề, các bác thứ lỗi : NGhệ sĩ Lê Vũ Cầu bị viêm gan C, chết lâm sàn vậy mà nhờ phép lạ, LVC đã được cứu sống, ngoài sự mong đợi của bác sĩ, LVC bây h đã theo đạo Công giáo, em có xem các VCD LVC làm chứng cho Chúa về phép lạ này mà ông ta mai mắn lãnh nhận được

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Trích đoạn: Hungo2

Và cũng nên nhắc các members nếu có thân nhân chưa được XN và tiêm ngừa HBV thì nên đi làm và tiêm ngừa, để hạn chế những bệnh lí có thể gây ra bởi siêu vi B. ( Mình làm khoa Tiêu Hoá Gan Mật mà ).

Bác cho e hỏi, e chưa tiêm ngừa, vậy thì nên đi XN và tiêm ở đâu cho an toàn (vì e đọc trên báo thấy có mấy bác tiêm ngừa xong bị ...liệt luôn, kiện cáo không ai nghe) nên hơi bị ngại, nhưng không tiêm thì không được. Mờ tiêm thì tiêm để ngừa luôn A, B, C hay phải chích 3 liều khác nhau.

E ngu trong chiện này quá, các bác giải thích giúp e nhé :)

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Vừa alo cho nhoccon xong, thì ra nhóc là Longleg:D hay tin bài post này đã được in ra và người em trai đang nghiền nát từng câu từng chữ, và tâm trạng đang rất tự tin, tự nhiên thấy vui vì ít nhiều đã mang lại niềm tin co 1 người, rất thật.
Mong rằng chẳng bao lâu nữa nhoccon sẽ mời mình "nhậu"

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

@ walkalone: Bác đến Viện Pasteur trên đường NG VĂN TRỔi, BV Đại Học Y Dược, MEDIC làm XN và tiêm ngừa, hiện tại thì tai biến khi tiêm ngừa không trầm trọng như người ta thường nói đâu. Mình cũng đã làm XN và tiêm ngừa ở Viện Pasteur khi còn là SV, bây giờ kháng thể vẩn còn.

Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT

@Hungo2: bác cho em hỏi, em có xét nghiêm siêu vi B tại Pasteur cách đây gần 1 năm, chỉ số kháng thể gần 1000( em không biết đơn vị) . Bác sỉ nói " Anh có khánh thể cao, khỏi tiêm ngừa " . Vậy em hỏi bác, tối thiểu kháng thể phải đạt bao nhiêu là an toàn ?
Thanks bác .

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

Biểu hiện bệnh gan thường thấy :
- Nước tiểu đậm màu bất thường ( như trà đặc í)
- Tinh trùng vón cục và sậm màu
Các pác đễ ý cẩn thận nhá. Còn bản thân gan có khả năng tự khỏi bệnh rất tốt - các bác chỉ cần ít cho nó hoạt động để nó tập trung toàn bộ sức lực "uýnh giặc" virus là xong- các pác có tới 80% chiến thắng cơ mà.
Cách cho gan nghỉ ngơi như sau:
- tuyệt đối không uống thuốc kháng sinh
- Không rựou bia, café cũng ko nốt - không ăn thịt, cá dầu mỡ, hạn chế ăn đuờng.
Chỉ ăn trái cây thôi - gạo lứt muối mè và đậu phụ (dạng như ăn chay)
- Uống nhiều nước ép cà rốt, táo.
- Uống cam vắt pha mật ong - lưu ý pha mật ong chứ không pha đường nhá.
- Ăn nhiều nho nếu cảm thấy mệt. Đường trong nho hấp thụ trực tiếp vào máu qua thành dạ dày chứ ko phải nhờ gan tổng hợp.

Năm 2006 em bị "hôn mê gan" giống như "treo máy" 4 tháng. Chạy chữa đủ kiểu - tốn hơn 100triệu chả đi tới đâu. các pác cứ tưởng tượng là nằm 1 đống chỉ nhúc nhích được ngón tay thôi nhá.
Em phải tự mò mẫm trên google tìm kiếm tài liệu y khoa. Chỉ sau 2 tháng - em khoẻ hẳn đấy.
Bây giờ thì nhà em cứ ai bệnh là lại nhờ em tìm hiểu :D em giống như "bác sĩ" của họ nhà em đấy.:D

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Trích đoạn: Kppham

@Hungo2: bác cho em hỏi, em có xét nghiêm siêu vi B tại Pasteur cách đây gần 1 năm, chỉ số kháng thể gần 1000( em không biết đơn vị) . Bác sỉ nói " Anh có khánh thể cao, khỏi tiêm ngừa " . Vậy em hỏi bác, tối thiểu kháng thể phải đạt bao nhiêu là an toàn ?
Thanks bác .

Chỉ số kháng thể thấp nhất phải là 100 UI, nếu thấp hơn thì phải tiêm ngừa tiếp tục để kích thích cho nồng độ kháng thể tăng lên. Như bác là tốt lắm rồi.