Diamond Hand
28/7/09
1.611
16.353
133
Đọc thấy đa số các anh đều nói theo ý kiến chủ quan, ghét thì tìm cách dìm hàng, thích thì tìm cách nâng bi. Nên phân tích lợi - hại. ưu - nhược thì hay hơn. Và cái gì thì nó cũng chỉ tương đối đúng với một số thành phần nào đó.
.....
5. Ẩn danh
- Lợi: Không lộ thông tin (khi cần).
- Hại: Nạn rửa tiền, giao dịch những thứ cấm xuyên biên giới. chính phủ không kiểm soát được.
.......
....
Trước tôi cũng nghĩ về mục này. Bitcoin cho đám rữa tiền, bọn buôn lậu hay hàng cấm như Silkroad (lần đầu bitcoin được thế giới biết đến rộng rãi qua báo chí nhờ cái này).

Vâng, The Elite, bọn 0.01% cũng muốn bạn nghĩ như vậy. Vậy thời ko có bitcoin thì có rữa tiền. Tất nhiên là ko nếu bạn chỉ là "số đông quần chúng". Ví dụ ngân hàng sẽ ko bán vài nghìn usd cho 1 cá nhân bình thường nếu ko có lý do rõ ràng. Nhưng tổng giám đốc của 1 ngân hàng sẽ chỉ đạo nhân viên gom hàng và bán cả chục triệu usd cho 1 "cá nhân kiệt suất" chả vì lý do gì cả. Vụ Vũ Alu đang xử đấy. Còn nhiều vụ khác vì ko xử chả ai biết tới.

Vấn đề của bitcoin là nó cho số đông cái quyền "privilege" như bọn top 0.01%. Đây là điều họ ko muôn. Bitcoin ko phải là tài khoản ngân hàng Thụy Sĩ. Mà nó chính là "ngân hàng Thụy Sĩ" trong túi của những người dân bình thường. Lần đầu tiên trong lịch sử họ có đặc quyền như vậy. Đó ko phải cách mạng thì là gì !? :D

p/s :
Phong trào populism đang lên toàn thế giới . Hết Anh, Mỹ rồi Pháp vừa rồi cũng vậy. Vận hội của Bitcoin là nó đi đúng xu hướng này. :D

Hạng D
26/7/08
1.922
60.605
113
Trước tôi cũng nghĩ về mục này. Bitcoin cho đám rữa tiền, bọn buôn lậu hay hàng cấm như Silkroad (lần đầu bitcoin được thế giới biết đến rộng rãi qua báo chí nhờ cái này).

Vâng, The Elite, bọn 0.01% cũng muốn bạn nghĩ như vậy. Vậy thời ko có bitcoin thì có rữa tiền. Tất nhiên là ko nếu bạn chỉ là "số đông quần chúng". Ví dụ ngân hàng sẽ ko bán vài nghìn usd cho 1 cá nhân bình thường nếu ko có lý do rõ ràng. Nhưng tổng giám đốc của 1 ngân hàng sẽ chỉ đạo nhân viên gom hàng và bán cả chục triệu usd cho 1 "cá nhân kiệt suất" chả vì lý do gì cả. Vụ Vũ Alu đang xử đấy. Còn nhiều vụ khác vì ko xử chả ai biết tới.

Vấn đề của bitcoin là nó cho số đông cái quyền "privilege" như bọn top 0.01%. Đây là điều họ ko muôn. Bitcoin ko phải là tài khoản ngân hàng Thụy Sĩ. Mà nó chính là "ngân hàng Thụy Sĩ" trong túi của những người dân bình thường. Lần đầu tiên trong lịch sử họ có đặc quyền như vậy. Đó ko phải cách mạng thì là gì !? :D

p/s :
Phong trào populism đang lên toàn thế giới . Hết Anh, Mỹ rồi Pháp vừa rồi cũng vậy. Vận hội của Bitcoin là nó đi đúng xu hướng này. :D

Có những a vẫn ko thông ra được rằng block chain là công cụ và cuộc cách mạng giải phóng các cá nhân khỏi sự kiểm soát của nhà nước (ít nhất là trong khía cạnh sở hữu tài sản) và vẫn cảm thấy cần phải có một ông kẹ cầm roi dứ dứ vào cổ thì mới sung sướng và hạnh phúc.

Haizz làm thân phận con Lừa quen mẹ nó rồi, đoé được ăn roi đâm ra thấy thiếu thiếu sao đó, he he.

Bò Hóng
22/1/13
1.550
33.179
113
Túm váy lại khi nào mình thành tỷ phú đây mấy anh?:D:D:D

2100 hay ko bao giờ?:D:D:D

• Like
Reactions: DKmarket
Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Có những a vẫn ko thông ra được rằng block chain là công cụ và cuộc cách mạng giải phóng các cá nhân khỏi sự kiểm soát của nhà nước (ít nhất là trong khía cạnh sở hữu tài sản) và vẫn cảm thấy cần phải có một ông kẹ cầm roi dứ dứ vào cổ thì mới sung sướng và hạnh phúc.

Haizz làm thân phận con Lừa quen mẹ nó rồi, đoé được ăn roi đâm ra thấy thiếu thiếu sao đó, he he.
Block chain là công nghệ
Bitcoin là một ứng dụng của block chain
Smart contract là một ứng dụng khác
Mềnh đã chém với anh một lần, nhà nước bất kỳ đâu sẽ không bao giờ từ bỏ fiat money vì kiểm soát tiền tệ nó là sống còn của nhà nước, mất quyền này là sụp
Muốn kiếm tiền thì lập công ty dùng block chain vào bank, trade, e-commerce và bán giấy thu tiền

Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
861
5.043
93
TPHCM
Túm váy lại khi nào mình thành tỷ phú đây mấy anh?:D:D:D

2100 hay ko bao giờ?:D:D:D
Sao a bi quan quá vẫy? :D dot com nó mang thai bao lâu? Số đông vẫn quyết định nhóe đôi khi thuyết trình nghe rất sướng cái lỗ nhỉ nhưng dưới khán phòng trên 1/2 hông muốn thì cũng tèo hoặc ngược lại :D

Tập Lái
26/12/17
11
1.029
78
Hà Nội
Cách đây 1 năm, mấy đám bitcoin gần chỗ em nó chém ác lắm. Giờ hình như đang chạy grap bác ạ

Hạng D
26/7/08
1.922
60.605
113
Block chain là công nghệ
Bitcoin là một ứng dụng của block chain
Smart contract là một ứng dụng khác
Mềnh đã chém với anh một lần, nhà nước bất kỳ đâu sẽ không bao giờ từ bỏ fiat money vì kiểm soát tiền tệ nó là sống còn của nhà nước, mất quyền này là sụp
Muốn kiếm tiền thì lập công ty dùng block chain vào bank, trade, e-commerce và bán giấy thu tiền

Đấy vừa nhắc đến thân phận con Lừa là có ngay con Lừa confirm :)

Em nói nhà nước bỏ fiat hồi nào nhỉ, sao anh cứ lằng nhằng, nhà nước cứ việc in 1 tỷ loại fiat khác nhau, đoé ai cấm.

Em éo cần nhà nước công nhận coin của em luôn, em có bán cho nhà nước éo đâu mà phải care.

Em chỉ cần nhõn 1 ngân hàng, hay nhõn 1 sàn giao dịch nó công nhận và cho phép em convert thôi, ị vào fiat nhà anh.

Khi con Lừa chưa có internet, đúng là anh ta chả có cách nào để lưu thông coin cả, fiat là công cụ duy nhất để giao dịch và định giá tài sản.

Có internet là phương tiện để giảm bớt sự lệ thuộc vào fiat, sao ko xài?

Éo hiểu anh đi học tiến sỹ IT về để làm gì nữa, em thật.