Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM
Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Bác đang sống lại một thời trai đầy kỷ niệm, và như được về lại quê hương thứ 2 của mình phải không? Năm năm lưu trú và học hành, dễ gì mà quên được phải không bác! Người Bulgary cũng ân tình bác nhỉ! Trước kia họ đối xử rất tốt khi đón tiếp và đài thọ ăn học...Giờ còn nhớ tới và mời sang dự lễ kỷ niệm trọng thể truyền thống của trường nữa chứ!

Sao bây giờ ký túc xá họ cho gia đình ở luôn hở bác? Thấy xe đẩy nhiều thậm chí họ còn làm đường dốc riêng dành cho việc di chuyển xe nôi lên xuống bậc thang kìa!?

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan

Hoá ra con đường đi học, trường học Bul và Balan nó cũng na ná nhau :D, chắc các nước Đông Âu đều vậy. Quang cảnh mấy chục năm sau cũng ít thay đổi ngoại trừ có thêm mấy chiếc oto đời mới.
Bác và phu nhân xin được visa vào Balan thì transit vài ngày ở Warsaw chơi với em, tầm Tết DL nếu em ko về VN thì sẽ rất rảnh. Hy vọng có dịp
với bác.
.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

tommyle nói:
Hoá ra con đường đi học, trường học Bul và Balan nó cũng na ná nhau :D, chắc các nước Đông Âu đều vậy. Quang cảnh mấy chục năm sau cũng ít thay đổi ngoại trừ có thêm mấy chiếc oto đời mới.
Bác và phu nhân xin được visa vào Balan thì transit vài ngày ở Warsaw chơi với em, tầm Tết DL nếu em ko về VN thì sẽ rất rảnh. Hy vọng có dịp
với bác.
.
Cám ơn bác. Nếu đc như vậy thì nhất rồi còn gì nữa, vì ở Warsaw cũng có những kỷ niệm đẹp, và 1 cô Monica nữa đấy :)))

Nếu có xin visa mà cần gì có khi em xin đc quyền trợ giúp của bác (chẳng hạn giấy mời), tất nhiên nếu ko làm khó cho bác, vì visa vào Schengen ko dễ bác ạ !

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

hcivic nói:
Bác đang sống lại một thời trai đầy kỷ niệm, và như được về lại quê hương thứ 2 của mình phải không? Năm năm lưu trú và học hành, dễ gì mà quên được phải không bác! Người Bulgary cũng ân tình bác nhỉ! Trước kia họ đối xử rất tốt khi đón tiếp và đài thọ ăn học...Giờ còn nhớ tới và mời sang dự lễ kỷ niệm trọng thể truyền thống của trường nữa chứ!

Sao bây giờ ký túc xá họ cho gia đình ở luôn hở bác? Thấy xe đẩy nhiều thậm chí họ còn làm đường dốc riêng dành cho việc di chuyển xe nôi lên xuống bậc thang kìa!?
Dạ từ xa xưa SV lấy nhau là đc cấp căn hộ rồi và còn đc nhiều trợ cấp nữa nếu sinh con (BG khuyến khích đẻ mà).

Còn cái ảnh dưới đây là tặng riêng cho bác vì chụp ở 1 nơi mà chắc bác ko thể ko biết: Cầu Đại bàng và Công viên Tự do (nay gọi là CV Borisova), gần sân vận động Vasil Levski

Cuộc sống thanh bình của ng dân Sofia

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Lối cũ ta về (chụp tại chân núi Vitosha - Sofia)

• Like
Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

Xem hết 5 trang của bác mới thấy bác gentledog  rất đẹp trai lúc trẻ  và có 1 kỷ niệm tuyệt vời ở xứ sở hoa hồng  thời sinh viên . ( bây giờ vẫn đẹp trai  luôn )
Ngày đó lưu học sinh VN đâu cũng dc yêu quý và trân trọng bác nhỉ  .  trong hình ảnh thì mình thấy trường bác học cũng ít thay đổi . thế nên bác nhiều cảm xúc lắm .
chúc mừng bác đã có 1 chuyến thăm trường cũ thật vui  và cảm động .
Tiếp đi bác .

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

dephuly nói:
gentledog nói:
Và ngạc nhiên chưa: Sao xe bác Dê Phủ Lý lại lang thang làm gì ở bên này nhỉ? Hay để tham gia giải về độ âm thanh? :D
Ở Việt Nam dạng xe cỏ mà sang đây cũng thơm phết Bác nhỉ?
:D
Ai dám bảo Grandis là xe cỏ nào ? Đứng đầu dòng family vehicles chứ bộ ! :)

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

hocap nói:
Xem hết 5 trang của bác mới thấy bác gentledog rất đẹp trai lúc trẻ và có 1 kỷ niệm tuyệt vời ở xứ sở hoa hồng thời sinh viên . ( bây giờ vẫn đẹp trai luôn )
Ngày đó lưu học sinh VN đâu cũng dc yêu quý và trân trọng bác nhỉ . trong hình ảnh thì mình thấy trường bác học cũng ít thay đổi . thế nên bác nhiều cảm xúc lắm .
chúc mừng bác đã có 1 chuyến thăm trường cũ thật vui và cảm động .
Tiếp đi bác .

Dạ vâng bác ạ ! Chuyện mấy ông bà Bun lớn tuổi gặp trên đường hỏi han, dúi cho vài quả táo vườn nhà trồng là chuyện ko hiếm gặp. Em còn nhớ có lần về 1 làng gần Sofia thăm 1 cô bạn nhỏ học sinh Trung cấp kỹ thuật tên khá hay là "Giọt sương nhỏ" (Rositsa, gọi thân mật Roxy), cả nhà tiếp mình hoành tráng, còn nằng nặc giữ lại ngủ qua đêm, bà chị còn nháy nháy mắt "phải ở lại với Roxy đêm nay chứ !"
. Lâu rồi quên ko nhớ tên làng đó nữa, chỉ biết làng cách Sofia mấy ga xe lửa, rất đẹp và giàu có, có cả 1 khách sạn khá tươm tất !

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Thực ra, Bulgaria giờ là 1 nc nhỏ và thuộc loại nghèo so với các nc thành viên EU khác, và chắc nhiều bác cũng chưa biết nó tròn méo thế nào và nằm ở đâu trên quả địa cầu !
Vậy nên dần dần em sẽ cung cấp những thông tin căn bản về đất nc và dân tộc rất đáng yêu này. Chỉ xin khất các bác vài ngày ! :)

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Ngại type mổ cò quá, em xin phép đc copy vài thông tin về nc Bulgaria từ Wiki để các bác có khái niệm:

Bungary (tiếng Bungary: България, Balgariya), tên chính thức là Cộng hòa Bungary (Република България, Republika Balgariya) là một quốc gia nằm tại khu vực đông nam châu Âu. Bulgaria giáp với Romania về phía bắc, giáp với SerbiaCộng hòa Macedonia về phía tây, giáp với Hy LạpThổ Nhĩ Kỳ về phía nam và cuối cùng giáp với Biển Đen về phía đông.
Dãy núi Balkan chạy từ đông sang tây phía bắc Bulgaria. Người Bulgaria gọi dãy núi này là “Núi Cũ” (Stara Planina). Sông Danube tạo thành phần lớn biên giới phía bắc Bulgaria. Giữa Sofia ở phía tây và Biển Đen là một vùng đồng bằng thấp gọi là thung lũng hoa hồng, trong 3 thế kỷ đã trồng ở khu vực này. Hoa hồng Kazanluk được ưa chuộng và được xuất khẩu do mùi hương riêng biệt của nó, dùng để sản xuất nước hoa. Về phía đông là bờ biển Hắc Hải với những mỏm đá phía bắc và các bãi cát phía nam thu hút du khách khắp thế giới. Vị trí của Bulgaria ở giao lộ quan trọng của hai châu lục khiến đây là nơi tranh giành quyền lực trong nhiều thế kỷ. Là một vương quốc độc lập trong nhiều thế kỷ, Bulgaria đã là một cường quốc lớn trong thời gian dài thời Trung cổ.
Bulgaria là một nước có truyền thống lịch sử và văn hóa lâu đời tại châu Âu. Đệ nhất đế chế (Bulgaria) hùng mạnh đã từng mở rộng lãnh thổ ra khắp vùng Balkan và có những ảnh hưởng văn hóa của họ ra khắp các cộng đồng người Slav tại khu vực này. Vài thế kỉ sau đó, với sự sụp đổ của Đệ nhị đế chế (Bulgaria), đất nước này rơi vào tay sự thống trị của Đế chế Ottoman trong gần 5 thế kỉ sau đó. Năm 1878, Bulgaria trở thành một nước quân chủ lập hiến tự trị nằm trong Đế chế Ottoman. Sau Thế chiến thứ hai, Sau thế chiến II (1939-1945), một chính phủ được Liên Xô ủng hộ đã được lập ở Bulgaria. Bulgaria đã thực hiện chương trình công nghiệp hóa trong thời kỳ những người cộng sản cầm quyền. Chính quyền Bulgaria đã cải cách dân chủ năm 1989. Năm 1990, Bulgaria đã tổ chức tổng tuyển cử nhiều đảng phái và đã đổi tên từ Cộng hòa Nhân dân Bulgaria thành Cộng hòa Bulgaria.
Tiến trình chuyển đổi dân chủ và thể chế kinh tế của Bulgaria không dễ dàng do việc mất thị trường truyền thống Liên Xô. Điều này dẫn tới tình trạng đình đốn kinh tế, lạm phát và thất nghiệp gia tăng. Nhiều người Bulgaria đã rời bỏ đất nước. Quá trình cải cách vẫn tiếp tục và năm 2000, Bulgaria đã bắt đầu đàm phán xin gia nhập EU.
Ngày nay, Bulgaria là một quốc gia theo thể chế xã hội chủ nghĩa [cần dẫn nguồn]. Nước này là thành viên của NATO từ năm 2004 và thành viên Liên minh Châu Âu từ năm 2007. Dân số Bulgaria là 7,7 triệu người với thủ đô là Sofia.

([link]http://vi.wikipedia.org/wiki/Bungary)[/link]

• Like