Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.805
113
RE: các bác dùng remote có chức năng khởi động chú ý!

Trích đoạn: 2snguyen

Túm lại là như thế nào??? có nên lắp Steelmate có đề nổ không. Em đang định lắp cái này để mùa hè cho nỏ máy vài phút cho xe nó bớt nóng trước khi chạy. có nên tiến tới không các bác hay là thui vậy?
Tùy điều kiện bác ạ! Xe tui phải để ngoài bãi nên trước khi đi đằng nào cũng phải đánh xe về nhà vì thế tui bỏ chức năng đề này đi! "Cẩn tắc vô áy náy!" :D

Hạng B2
10/10/05
360
70
28

Tổng hợp ý kiến của các bác, E xin phép nói đôi lời thế này:
- Riêng trường hợp của E xin được nói rõ hơn:
+ khi E chạy ra thì thấy con Altis cài số lùi và đã kéo phanh tay. Có khả năng chủ xe đã cố tình kéo phanh tay sau khi đâm và trước khi E chạy đến;
+ Nếu phanh tay được kéo thì chưa chắc con Altis đã đâm được vào xe E, nên khả năng ko kéo phanh tay là phần nhiều
+ Theo lời khai của nhân chứng tại hiện trường (bảo vệ KS) thì con Altis đột nhiên nổ máy và lùi xe, mọi người nhìn thấy tận mắt và không làm cách nào chặn lại được vì xảy ra bất ngờ và nhanh quá. Xe E đang để số N, kéo phanh tay nhưng vẫn bị con Altis đẩy lùi 1 đoạn cho đến khi xe E bị kẹp giữa cổng ra vào và con Altis. Chắc đến lúc đó con Altis mới chịu chết máy.
+ Con Altis dùng đk Steelmate giống hệt con xe của E nên E biết chắc là có thể việc lắp đk của con xe này không đúng quy trình hoặc có trục trặc gì đó.
(bình thường nút khởi động - nút có hình tia chớp - phải được ấn liên tiếp 2 lần thì máy mới nổ; lần bấm thứ nhất sẽ có tiếng chíp chíp và đèn xi-nhan nháy nháy, lần bấm thứ 2 khởi động máy; sau khi thả phanh tay, máy sẽ tự động tắt;) Như vậy có khả năng là bộ đk của con Altis bị trục trặc hoặc bị lắp sai!

- Cách khắc phục chủ động của E hiện nay là:
+ Luôn kéo phanh tay và đưa cần số về N trước khi xuống xe
+ Chế thêm 1 nút bấm trên Remote, các nút khác muốn phát huy tác dụng thì phải bấm đồng thời cùng với nút chế thêm này (E chế nút này khá nhỏ nên gần như không thể kích hoạt 1 cách vô tình được)
+ Cách chế của E là: tháo đk ra; thiết kế thêm 1 chân nút đk giống như 3 nút kia nhưng có tác dụng ngắt pin khi không kích hoạt; khoan 1 lỗ nhỏ để lắp phím bấm - phím đủ to để bấm. Cũng đơn giản, tỷ mỉ 1 chút là ok.
Đến bây h, mỗi lần muốn đóng mở cửa hay khởi động máy, E toàn phải dùng 2 tay để bấm đồng thời. Dùng 1 tay kích hoạt cả 2 nút khó lắm, cố mãi không được! :d

E viết bài này mong các bác chia sẻ và cùng rút kinh nghiệm, không chừng có ngày xe của A E lại tự nhiên đâm vào nhau thì chít .... phủi phui cái mồm của E! hic

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Bác tả làm em liên tưởng tới hệ thống khai hoả tên lửa có mang "đầu đạn hạt nhân" wá :):).

Hôm bữa em về nhà, thử làm theo cách bác Lâm, cài số 1, kéo phanh tay, em đứng ngoài xe bầm nút đề từ xa...Nó đề xẹt một phát, xe nhích lên 1m, nhưng không nổ máy, thế là nó lại đề xẹt 1 phát nữa, xe nổ máy chạy được 4m thì em đuổi kịp, mở cửa và kéo phanh hết cỡ, xe chết máy...chỉ còn 1m nữa là nó húc vào con Land...he..he...

Bác nào muốn thử như em thì nên ngồi trong xe nhá...đứng ngoài là có ngày bó tay đó

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: thich4banh

Hôm bữa em về nhà, thử làm theo cách bác Lâm, cài số 1, kéo phanh tay, em đứng ngoài xe bầm nút đề từ xa...Nó đề xẹt một phát, xe nhích lên 1m, nhưng không nổ máy, thế là nó lại đề xẹt 1 phát nữa, xe nổ máy chạy được 4m thì em đuổi kịp, mở cửa và kéo phanh hết cỡ, xe chết máy...chỉ còn 1m nữa là nó húc vào con Land...he..he...

Bác nào muốn thử như em thì nên ngồi trong xe nhá...đứng ngoài là có ngày bó tay đó

Lớn rồi mà còn nghịch dại [8D][8D][8D]

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Trích đoạn: hanoisaigon

Lớn rồi mà còn nghịch dại [8D][8D][8D]
Càng lớn càng thích nghịch dại. Chẳng thế mà có cả một tá câu lạc bộ mô hình đấy thôi. Có điều cái xe mô hình của thich4banh hơi bị lớn! :D:D:D

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Kéo thắng tay sao đề đuợc thày? lạ wá hay tụi thợ không có câu dây thắng tay cho cái bộ starter xe thày
.

Xe em mà không kéo thắng tay, không khoá cưa bằng remote thì chịu không đề máy đuợc! Hôm nào gặp em cho thày test. Thử nhiều lần lắm roài (trước khi sử dụng đó)

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: LPL

Kéo thắng tay sao đề đuợc thày? lạ wá hay tụi thợ không có câu dây thắng tay cho cái bộ starter xe thày
.

Xe em mà không kéo thắng tay, không khoá cưa bằng remote thì chịu không đề máy đuợc! Hôm nào gặp em cho thày test. Thử nhiều lần lắm roài (trước khi sử dụng đó)

Dzậy mới đúng là hàng chuẩn. Mấy hàng nhiều tiền (stealmate???) mà không lắp được kiểu này thì chỉ là hàng ... mắc tiền thôi:D:D:D

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Vậy là các bác ko tắt máy lạnh khi xuống xe àh? Tôi xoay chìa khoá, nếu thấy còn bật máy lạnh thì bao giờ cũng tắt đi trước khi đề máy. Xe số tự động, nếu ko phải cần số ở P thì làm sao đề máy nổ được nhỉ ?

Tập Lái
7/9/05
47
0
6
Hanoi

May quá, em không dám thử như hòa thượng.
Ngay từ lúc lắp remote, em bảo thợ bỏ luôn chức năng này cho an toàn.:D:D