Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Câu chuyện thứ 3 của Tiger

Nửa năm 2003, Tiger trả xong nợ mua căn nhà ở câu chuyên thứ 2. Dành dụm đến giữa 2005 được non 200 tr. Do Tiger đi làm ở khu vực Lái thiêu TX Thuận An bây giờ nên đất đai ở đó nó níu chân mình. Thời đó là giai đoạn mới vừa qua giông bão của các công ty môi giới nhà đất sau quyết định 181. Đất Xanh, Đất Cát lây lất vẫn còn trụ lại được. Có một lần mình ghé Cty Đất Cát có cái logo hình tam giác đều màu vàng, đặt văn phòng trên Nguyễn Thị Minh Khai gần Từ Dũ. Lúc đó Đất Cát đang phân phối nên Vĩnh Phú 1, 2 giá 1,7tr/m2. Mình đến hỏi thì không có giá đó, sau một hồi nói qua lại, thằng GĐ Cty cự nự với mình. Ghét bỏ đi!

Thế mà trời xui, mình lên khu dân cư Việt Sing VSIP 1, khi đó Becamex đang xây dãy 15 căn liên kế 5x20, xây 18m, 1T 3lầu, đang xong thô, bán 750tr giao hoàn thiện. Khổ nỗi thằng Đất Cát độc quyền phân phối. Thấy thích, mặc kệ vô đại. Coi chơi chứ làm gì có tiền đủ mà mua! Nhân viên nói nếu anh thích thì để Công ty TDC (Công ty con của Becamex, hiện TDC đang niêm yết trên HOSE) giới thiệu NH VID Public cho vay! Trãi qua nhiều thủ tục và VID cho vay, mình mới đặt cọc mua căn đó với tỷ lệ 200tr tiền mặt, 475tr giải ngân, 75tr nợ TDC sau 6 tháng có SH sẽ thanh toán. Lúc đó 750tr tương đương 75 cây vàng

Cái thôi thúc và khiến cho mình quyết định nhanh là Khu The Oasic của Cty Bắc Sài Gòn kế đó 5x20, xây chỉ 5x14, giao thô mà bán 900tr, dãy đất lại không là đường trung tâm như dãy của mình (đường D1). Thêm nữa, Thuân An khi đó chỉ có khu VSIP là cao cấp nhất, sát ranh KCN VSIP nên nhu cầu nhà cho chuyên gia KCN là có. Mình tính trong đầu nếu cho thuê ít nhất sẽ được (750 USDx 16.000 đ)/tháng.

Mình vay 475tr trong 7 năm, lãi suất 1%/tháng. Tính ra vừa lãi + gốc khoảng 12tr/th. Tiền cho thuê dự đủ trả gốc và lãi. Thế nhưng cho thuê được hay không mới quan trọng. Một mặt thúc TDC hoàn thiện nhanh, một mặt mình tìm mua nội thất, với ý nghĩ là, hoàn thiện trước nhất sẽ chiếm lấy khách thuê đầu tiên. Thế là kỳ lương thưởng tết 2006 đó mình đổ dồn mua nội thất cộng với một ít đồ gỗ công ty mình tặng tân gia. Hoàn chỉnh.

Ngày mai....hành trình kiếm khách...
Hay quá, tiếp đi bác.

Hạng B2
24/2/15
170
168
58
42
Góp với các bác chuyện nhà em. Gia đình vợ em từ Đồng Nai vô SG năm 1994 mua căn nhà 1 trệt đúc suốt hơi cũ 4x16m hẻm xe hơi 1 xẹt đường Quang Trung GV, P10, sát bên trường cấp 2 QT luôn, 100 triệu. Giờ giá em nghĩ 25t/m2. Nếu bán thì tiền đất là 25x4x16=1.6 tỉ, nhà em ko biết định giá.

Tập Lái
23/9/15
3
80
13
34
Góp với các bác chuyện nhà em. Gia đình vợ em từ Đồng Nai vô SG năm 1994 mua căn nhà 1 trệt đúc suốt hơi cũ 4x16m hẻm xe hơi 1 xẹt đường Quang Trung GV, P10, sát bên trường cấp 2 QT luôn, 100 triệu. Giờ giá em nghĩ 25t/m2. Nếu bán thì tiền đất là 25x4x16=1.6 tỉ, nhà em ko biết định giá.
Quang Trung sau khi mở rộng thì có giá hơn hẳn, năm 94 1 cây vàng đã bnhieu bác?

• Like
Reactions: Tiger7x
Tập Lái
23/9/15
3
80
13
34
Tập 2 Câu chuyện thứ 3 của Tiger

Sau khi dốc tiền mua nội thất gồm 4 cái máy lạnh Toshiba 1,5 ngựa , 4 phòng ngủ thì mua đủ tủ, giường bằng Okal, nệm thì chơi nêm Kymdan 1,6m x 10cm luôn, lúc đó chỉ có 2.7tr/ nệm. 1 cái tủ lạnh, còn bàn ăn, tủ thực phẩm khô, kệ tivi thì công ty mình tặng tân gia. Xong hết tiền, không cogn tiền làm cái kệ bếp L dài đến 5m!

Ngay tết năm đó, mình dán bản cho thuê trước nhà, lên báo Kinh tế Sài gòn đăng tin cho chuyên gia thuê. May mắn thay, có công cty trong VSIP1 gọi thuê cho chuyên gia người Ấn Độ ở! Nghe cũng ớn vì mọi người bảo người Ấn ở hơi dơ! Nhưng thôi, có tiền là ok, ký hợp đồng luôn, 800 USD/th! Tuyệt còn hơn Ymost! Nhân được cọc 2 tháng mình mới đi thuê làm cái kệ bếp trong vòng 15 ngày là phải giao nhà cho họ đến.

Cho người NN ở thì phải ĐKKD rồi làm giấy phép cho người NN ở! nhiêu khê lắm lắm luôn, hết tiền nên mình phải tự đi làm, từ ĐKKD, PCCC, ANTT, ĐK tạm trú cho chuyên gia...mất 3 tháng! Trong thời gian chưa có GP, công an kiểm tra phạt 5tr, miễn xin! Sau 6 tháng vật lộn với cái đầu ra, mình cũng thở phào lụm hơn 12tr/th trên tổng suất đầu tư 750tr và nội thất 150tr. Tỷ lệ sinh lãi cho thuê gần 16%/năm - gấp đôi tỷ lệ sinh lời hiện nay của CHCC

Còn nữa....
cho thuê nhàn rỗi thế mà khoẻ quá bác, ls bằng, có khi thua ls Nh, nhưng nhà như thế còn lên giá tốt. E đoán giờ nó trên dưới 1ty5 không bác :D
cau chuyện bây giờ sao rồi

Tập Lái
29/12/15
0
377
88
Định là câu chuyện này sẽ chia sẽ sau, nhưng tạm post trước vì tôn trong bác @mot thoi de nho vì cái câu "2013 đóng băng mà bác kiếm được, sốc thiệt"
Câu chuyện số 6 của Tiger
Đúng như bác @mot thoi de nho nói, bds 2013 còn đóng băng, ít người dám liều lĩnh bỏ tiền vào bds lúc đó. Nhưng mình nghĩ ngược lại, mua thì nên mua ở đáy. Đầu 2013 mình chạy xe máy khắp nơi trong những ngày cuối tuần để đi xem nhà đất đến đen cả người và mình nhận ra một điều, thị trường nhà phố vẫn đều đều chảy, chỉ có căn hộ đang còn bị dội.
Mình qua PMH tham quan Sky garden, Res 3, xuống coi Phú Hoàng Anh, An Tiến...cũng muốn xuống tiền Sky 3 rồi, nhưng quay về P15 TB định múc vái nhà cấp 4 bên hông Tuòng An 4,5 x 30m mà chỉ có 2.15 tỷ. Cuối cùng đưa đẩy qua căn nhà MT Lê Văn Thọ, gấp 3 lần ngân sách dự tính trước đó. Mình chưa bao giờ nghĩ mua căn nhà với giá trị như thế.
Căn này 3,5m nở hậu thẳng 4,1 m dài 28m, SH 87m2 đất, lộ giới 7m, mới xây 1t 6 lầu có thang máy, máy lạnh đầy đủ, 16 phòng bố trí như ks mini, phía sau co thang thoát hiểm xuống trệt, nhà mới hoàn toàn xây để làm khách sạn nhưng cđt bán lại trước khi kinh doanh.
Căn này mình đâu tư vào tháng 06/2013 đến tháng 09/2013 mình cho thuê được 38tr/th nhà trống như hiện tại để làm khách sạn. Cho thuê 1 năm, cũng có lúc mình giảm giá thuê xuống 33tr và sau 1 năm hđ bị huỷ, đến tháng 01/2015 mình bán lại, lời gross chưa trừ chi phi lãi vay là 1,4 tỷ + với thu 1 năm tiền cho thuê 400tr.
Bác @mot thoi de nho định giá thử lúc mình mua là bao nhiêu? Và các chi tiết khác mình chia sẽ sau.
Thực sự thời điểm giũa 2013 là thời điểm tốt nhất để mua vào. Mình có vài người bạn trúng đậm căn hộ Hà Đô NVC hay khu nhà riêng lẽ cạnh HATB quận 7.

Cuối 2012/đầu 2013 do nhu cầu mua ở, chuẩn bị cưới vợ nên e cũng đi xem đất khắp nơi, mò cả xuống Minh Tuấn (Q9); đất sau Lập Phúc (Phước Kiểng, Nhà Bè)... cuối cùng mua căn 96 m của An Tiến ~1.4 tỏi, giờ chắc đc tầm 1,7 tỏi. Năm đó múc đất thì giờ ít cũng tăng >30% rùi.
Đọc bài của bác ngẫm lại thấy tiếc.

Hạng B2
16/12/10
197
7.909
93
Cuối 2012/đầu 2013 do nhu cầu mua ở, chuẩn bị cưới vợ nên e cũng đi xem đất khắp nơi, mò cả xuống Minh Tuấn (Q9); đất sau Lập Phúc (Phước Kiểng, Nhà Bè)... cuối cùng mua căn 96 m của An Tiến ~1.4 tỏi, giờ chắc đc tầm 1,7 tỏi. Năm đó múc đất thì giờ ít cũng tăng >30% rùi.
Ở được 3 năm không tính à ?

Hạng C
29/1/16
549
6.572
93
An Tiến good, gia mềm, mát, chứ giờ mấy cái mới gần đó giá trên đọt cây!

• Like
Reactions: Vịt còi
Status
Không mở trả lời sau này.