VIP CARD MEMBER
15/9/06
60
0
0
Ha Noi
RE: Các quan niệm chưa đúng trong sử dụng ôtô xe máy!

bác 'tự động' ơi, rất cám ơn bác vì nhiều lời khuyên bổ ích, nhất là với loại lính mới như em đây.

có điều này muốn nhờ bác giúp thêm chút xíu. em đang chạy con inno mới, kể từ lúc nhận xe cho đến sau khi thay dầu động cơ lần đầu tiên em đều thấy mức dầu ở cao hơn mức max trên thước đo. không biết như thế có hại gì không, mình có thể tự rút bớt dầu đi được không.

cám ơn bác trước nhé.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Miễn đừng quá dư thôi bác ạ, lần sau bác nhớ rút kinh nghiệm đừng đổ nhiều quá nữa nhé !:)

VIP CARD MEMBER
15/9/06
60
0
0
Ha Noi

bác nói vậy làm em đỡ lo hẳn. khổ một nỗi là em đâu có tự đổ dầu mà đều do tụi thợ của Toy đấy chứ - thật là thiếu trách nhiệm, chẳng chịu đong đếm gì hết.

Hạng B2
1/11/05
468
10
18
57
SG

nếu bác nào lỡ đổ nhiều dầu quá mà muốn rút ra bớt thì dùng cái bơm của chai dầu tắm rửa sạch để khô, gắn một đoạn dây cao su vừa với cái lỗ hút của bơm và đầu kia thọt vô ngay cái lỗ thăm dầu, cứ thế mà bơm ra, chừng nào xuống đến đúng mức max hoặc thấp hơn tí thì ok, cao hơn một chút cũng không tốt.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Lqanh and FoMarcusN
Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: sagittarius234
nếu bác nào lỡ đổ nhiều dầu quá mà muốn rút ra bớt thì dùng cái bơm của chai dầu tắm rửa sạch để khô, gắn một đoạn dây cao su vừa với cái lỗ hút của bơm và đầu kia thọt vô ngay cái lỗ thăm dầu, cứ thế mà bơm ra, chừng nào xuống đến đúng mức max hoặc thấp hơn tí thì ok, cao hơn một chút cũng không tốt.
...hoặc lấy cái ống thủy ting trong suốt, rỗng, của các Labo hay xài, "hút" như bác nói. Bác nào là SV khoa Hóa, xài cái ống này thường lắm mà :D

• Like
Reactions: FoMarcusN
Hạng B2
1/11/05
468
10
18
57
SG

ở mục 8 có đọan bác sĩ viết
Nếu động cơ xe bạn thay đổi nhiệt độ theo từng điều kiện khách quan thì có nghĩa là đã đến lúc bạn kiểm tra tổng quát em nó rồi đó
ví dụ như xe em nhiệt độ có thay đổi chút tùy theo thời tiết nóng lạnh nhưng không quá vạch 1/2 thì phải kiểm tra những gì? tốc độ gia nhiệt hiện tại khá lâu, lúc trời mát khi kim nhiệt lên đến gần 1/2 , sau đấy có lúc lại xuống trên 1/3 nó cứ nhính lên nhích xuống trong khỏang đấy cách nhau khỏang 15phút, nhưng dù trời nóng như thế nào thì nó cũng dưới mức 1/2 một chút. như vậy có phải là cái thermorate nó đóng mở chậm không ạ?? hoặc nó bị kẹt không đóng kín được?

4WD
Hạng C
20/3/05
718
3
18
53
Vietnam

Bác sĩ ơi cho em hỏi:

- Những xe máy có số tự động như Dream, Wave có nhiều người khi chạy hay thả số "mo" để cho xe lướt đi giống xe có tay côn vậy. Làm như thế có hại gì cho xe không?

Cảm ơn bác sĩ.

• Like
Reactions: bidunhy
Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: 4WD
Bác sĩ ơi cho em hỏi:
- Những xe máy có số tự động như Dream, Wave có nhiều người khi chạy hay thả số "mo" để cho xe lướt đi giống xe có tay côn vậy. Làm như thế có hại gì cho xe không?
Cảm ơn bác sĩ.
Từ số 4, muốn về N, xe Dream, Wave phải ngừng, bánh xe ngừng hẳn, đạp tới luôn => N, đèn xanh báo sáng, vì là số vòng tròn.
Còn đang chạy, bánh xe đang quay, đâu về thẳng N được như xe hơi, bác ? Mà phải về từng số.
Khi đang lướt 60km/h, về số 3 - 2 -1, có khi lết bánh, bể hộp số, té gãy cổ à.
- Còn 67, côn tay : từ số 5, bóp côn, khi trả từng số, cũng hậu quả y như Dream.
Bác đừng nghe khứa nổ mà mần theo, chẳng hay ho gì đâu.
Còn đang chạy, Dream muốn lướt, thì cứ đạp tới luôn, đèn số 4 (top gear) tắt, mũi chân trái đè chết cần số=> lướt veo veo.
Wave, Future, Cub, Dame xưa cũng y vậy.
Cub 82/50, 4 số, khi đạp côn chân như vậy, đèn ED tắt, cũng trôi veo veo.
- 67 đang chạy, bóp côn => trôi veo veo.
Có hư hỏng gì, để hỏi Bác Sĩ, he he :D

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

"Thế Mới Tài " :D:D:D,rất đáng mặt AE nhà Bác Sĩ
Sẵn cho E hỏi cái : Cái GRANDIS của E nó dùng số tự động chế độ Thể thao (+:) E thấy rất đã, nhiều cảm giác MT ve,vì thế E đâm lo không biết E sử dụng chế độ này thường xuyên thì có sao không 2 Đại ca:D