Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
niln nói:
Có câu nè em xin các Pác Ford chỉ giúp với.
Ông già nhà em đang đi Mondeo 2.5 đời 2 vạch 3 màn hình. Dạo này khi tăng tốc nó thỉnh thoảng bị giật giật, cứ như là chết máy hay bị tách li hợp ý. Mỗi cái giật chỉ khựng lại 1 giây là lại tiếp tục tăng luôn, nhưng mỗi lần giật là phải 4-5 phát giật như thế nó mới tăng tốc cho.
Cái lỗi này không phải lúc nào cũng xảy ra, xảy ra ở các tốc độ khác nhau, đi cả 50 cây rồi nóng máy rồi nó vẫn bị.
Thế là thế nào nhở các Pác. Có khi nào ECU bị lỗi xử lý ko? Taplo không hiện đèn báo gì sất.
Cám ơn các Pác nhé.

Cách đây 2 tuần khi đi xem xe dòng Mondeo này trước khi mua em cũng gặp một hiện tượng không biết có giống như bác miêu tả không: Em đến nơi xem thấy xe còn mới hoàn hảo, chạy được hơn 30k mở capo ra thì còn mới nguyên, máy nổ nghe cò gõ lọc cọc rất sướng tai nhưng khi leo lên chạy thì .... khi xe tăng ga có hiện tượng ga hơi rú lên nhưng khựng lại 1 tí rồi mới tiếp tục tăgn tốc lên và ... tăng tốc quá 80km/h thì bắt đầu lì đi. bác thợ sữa chửa oto tại 1 gara đi cùng em thì bác ấy bảo là do láp không còn tốt nữa

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
àh em là mem mới, cũng mới hoàn tất thủ tục sở hữu 1 em mondeo 2005 3màn hình, bác nào có kinh nghiệm về lắp GPS trên xe thì giúp em với nha. em xin cám ơn trước ạ

Hạng B1
20/5/10
78
2
0
43
Somewhere in the distance
quynhnguyen nói:
niln nói:
Có câu nè em xin các Pác Ford chỉ giúp với.
Ông già nhà em đang đi Mondeo 2.5 đời 2 vạch 3 màn hình. Dạo này khi tăng tốc nó thỉnh thoảng bị giật giật, cứ như là chết máy hay bị tách li hợp ý. Mỗi cái giật chỉ khựng lại 1 giây là lại tiếp tục tăng luôn, nhưng mỗi lần giật là phải 4-5 phát giật như thế nó mới tăng tốc cho.
Cái lỗi này không phải lúc nào cũng xảy ra, xảy ra ở các tốc độ khác nhau, đi cả 50 cây rồi nóng máy rồi nó vẫn bị.
Thế là thế nào nhở các Pác. Có khi nào ECU bị lỗi xử lý ko? Taplo không hiện đèn báo gì sất.
Cám ơn các Pác nhé.

Cách đây 2 tuần khi đi xem xe dòng Mondeo này trước khi mua em cũng gặp một hiện tượng không biết có giống như bác miêu tả không: Em đến nơi xem thấy xe còn mới hoàn hảo, chạy được hơn 30k mở capo ra thì còn mới nguyên, máy nổ nghe cò gõ lọc cọc rất sướng tai nhưng khi leo lên chạy thì .... khi xe tăng ga có hiện tượng ga hơi rú lên nhưng khựng lại 1 tí rồi mới tiếp tục tăgn tốc lên và ... tăng tốc quá 80km/h thì bắt đầu lì đi. bác thợ sữa chửa oto tại 1 gara đi cùng em thì bác ấy bảo là do láp không còn tốt nữa

Thanks Pác nhưng nguyên nhân chính xác nó là cái gì thế Pác.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Dạ nguyên nhân như hiện tượng em miêu tả theo như bác thợ đi cùng nói là do láp xe (liên quan đến li hợp thì phải) không còn tốt nữa phải tiến hành thay thế sửa chữa ạ (hình như giá hơi cao)
Theo em biết (không biết chính xác không nữa) thì khi tăng tốc nhanh hộp số tự động sẽ chuyển về số nhỏ để lấy đà và chuyển nhanh lên các số lớn hơn cũng có thể là nguyên nhân gây giật ạ

Hạng C
30/1/07
898
34
28
Mondeo bị rú ga, vòng tua khoảng 3000 ở số P & N

quynhnguyen nói:
khi xe tăng ga có hiện tượng ga hơi rú lên nhưng khựng lại 1 tí rồi mới tiếp tục tăng tốc lên và ... tăng tốc quá 80km/h thì bắt đầu lì đi.
Em không biết gì về kỹ thuật chỉ phán đoán thôi nhé.

Khi bác tăng ga, xe chuyển số sang số lớn hơn, lúc đó nó hơi khựng lại rồi tăng tốc lên, em nghĩ xe bình thường cũng như vậy, bác không phải lo lắng.

Quá 80km/h thì xe đã chuyển sang số 5, không tăng số nữa nên không còn hiện tượng này.

Xe của em mới bị hiện tượng rú ga, vòng tua rất lớn, khi đi đường xe cứ vọt lên, phải phanh liên tục.

Để ở số P & N, vòng tua duy trì ở khoảng 3000, không hiểu đây là bệnh gì, có phải do cảm biến gì đó liên quan tới ga không các bác nhỉ? Các bác giúp em với.

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/05
8.717
74.989
113
đây
Re:Mondeo bị rú ga, vòng tua khoảng 3000 ở số P & N

bác cho thợ kiểm tra (thay) mấy món sau đây
- 6 dây cao áp
- mobin
- lọc xăng
- bơm xăng
ly hợp không dính gì tới hiện tượng này, Mondeo bệnh y như... xe máy, chỉ 2 thứ liên quan tới xăng và "lửa" :D

Hạng C
30/1/07
898
34
28

vudoanhai nói:
Xe của em mới bị hiện tượng rú ga, vòng tua rất lớn, khi đi đường xe cứ vọt lên, phải phanh liên tục. Để ở số P & N, vòng tua duy trì ở khoảng 3000.

Sáng em gọi điện cho bác xe đạp bên OS hỏi bệnh, được bác ấy cho số máy 1 bác service tên Thắng, nghe hướng dẫn, em tháo cái cục bù ga ra, đem rửa bằng bình xịt Pyramid chuyên rửa chế hoà khí xe máy, cả tháo lắp xịt rửa hết 30', xong gắn lại, Mondeo lại êm ái rồi các bác ạ.

Cám ơn bác xe đạp và bác Thắng nhiều.

Hạng B1
20/5/10
78
2
0
43
Somewhere in the distance

tuanle nói:
bác cho thợ kiểm tra (thay) mấy món sau đây
- 6 dây cao áp
- mobin
- lọc xăng
- bơm xăng
ly hợp không dính gì tới hiện tượng này, Mondeo bệnh y như... xe máy, chỉ 2 thứ liên quan tới xăng và "lửa" :D

Chuẩn quá Bác à. Mông nhà em có 1 củ Mobin bị yếu...hichic.

Tập Lái
29/8/10
27
0
0
ls.chau nói:
Xe của em là Mondeo 2.5 đời 2003. Ngay trên miếng ốp trục vô lăng có một phím hình vuông nhỏ, có khe hở (Trông giống như là cái micro). Bác cho em hỏi nó là cái chi vậy?

Em chưa đọc hết thớt này nên ko rõ các bác trả lời chưa. Cái này là cảm biến đo nhiệt độ của máy lạnh trong khoang hành khách đó bác. Khi nhiệt độ đạt đến mức cài đặt thì nó sẽ ngắt chỉ còn chạy quạt gió. Ngược lại, khi nhiệt độ lên cao, hoặc giảm xuống (khi sưởi ấm) sẽ đóng rơ le...