Hạng C
1/6/08
696
7
18
BVTTTW2
google.com.vn
em cũng có ý tới 2018 chờ thuế xuống và rước thêm mondeo 2013 keke, sau đó em giao Mon 2005 cho vợ cả để bả đổ xăng ... chơi hehe!

Hạng B2
1/4/11
300
69
28
47
Sài Gòn
Ôi sao em giống các bác thế. Em cũng tính gắn bó với em nó đến 2018 luôn (Chờ luôn xem giảm thuế thế nào?). Lúc đầu em tính chạy thí cho nó thêm 1-2 năm nữa rồi bán để lên đời. Nhưng giờ thấy làm vậy lãng phí (mình cũng đang khó khăn), nó phục vụ mình còn tốt quá (vợ cả em thậm chí còn hài lòng hơn, đi xe gì cũng chê trừ con Mondeo già của em thôi). Chính vì để nó luôn đến 2018, vừa rồi em mang vào cho bác Quai-Xe khám tổng quát, thay mấy cái lông mi (ron cửa), sửa cái đèn báo xăng (sáng hoài, em chạy 3 năm cũng khó chịu nhưng thấy chả sao nên thôi)...Tháng sau lại gom lúa chỉnh 01 ít nội thất, DVD...

Em tin rằng, Mondeo già của em vẫn sẽ phục vụ gia đình em ngon lành đến 2018 nếu mình chịu quan tâm và chăm sóc em nó (ko cần quá kỹ nhưng cũng phải thăm khám đính kỳ). Đến 2018, chắc em cho luôn cái xe này cho thằng em trai (trừ khi Mondeo lúc đó thành đồ hiếm, lên giá cao hơn giờ thì em mới bán ^..^)

Last edited by a moderator:
vph
Tập Lái
13/8/13
17
0
0
42
Chào các bác,

Xe Mondeo 2.5 2 vạch của em có hiện tượng này, mong các bác chỉ giáo.
Xe chạy ban ngày hoàn toàn không sao, nhưng khi chạy vào ban đêm (có mở đèn) thì xe có hiện tượng lịm máy, đạp ga không lên, chạy yếu, khi dừng ở ngã tư thì xe bị rần. Đem vào hãng kiểm tra thì họ nói do bơm xăng yếu. Họ có đem đồng hồ đo áp suất kiểm tra thì nó ở mức 2.5 -> 3 (atm) và khi máy lịm, xe bị rần thì kim đồng hồ giao động liên tục. Họ nói là áp lực bơm xăng bình thường phải trên 4 cho nên áp lực bơm xăng của xe yếu. Họ tư vấn là cần phải thay bơm xăng + lọc xăng.

Em thì hiểu vấn đề này nhưng có 1 điểm em chưa cảm thấy thuyết phục lắm là bơm xăng có thật sự bị anh hưởng nhiều bởi nguồn điện không á? Vì khi em không bật đèn thì xe bình thường. Xe em có gắn bi xenon nhưng mà khi em tắt đèn bi xenon (mở đèn cos) thì vẫn bị. Cho nên em đang nghi là có khi nào nguồn điện hiện giờ đang yếu và cần phải bổ sung thêm thiết bị tăng nguồn điện lên mới giải quyết vấn đề này triệt để không máy bác?

1 điều nữa, hiện giờ trong hãng báo giá em khá đắt cho bơm xăng + lọc xăng, gần 7 tr. Ở ngoài có chỗ nào uy tín thay tốt và giá mềm hơn không máy bác?

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
xe bác giống trường hợp của bác TNHHPHO, không biết bác ấy kgắc phục xong chưa. Xe em cũng gắn xenon 3năm vẫn bình thường.
Còn hỏng bơm xăng thì khi đu tốc độ cao hoặc tăng tốc xe bị sượng,hụp.

Hạng D
29/11/04
1.821
14.961
113
vph nói:
Chào các bác,

Xe chạy ban ngày hoàn toàn không sao, nhưng khi chạy vào ban đêm (có mở đèn) thì xe có hiện tượng lịm máy, đạp ga không lên, chạy yếu, khi dừng ở ngã tư thì xe bị rần. Đem vào hãng kiểm tra thì họ nói do bơm xăng yếu. Họ có đem đồng hồ đo áp suất kiểm tra thì nó ở mức 2.5 -> 3 (atm) và khi máy lịm, xe bị rần thì kim đồng hồ giao động liên tục. Họ nói là áp lực bơm xăng bình thường phải trên 4 cho nên áp lực bơm xăng của xe yếu. Họ tư vấn là cần phải thay bơm xăng + lọc xăng.

Em thì hiểu vấn đề này nhưng có 1 điểm em chưa cảm thấy thuyết phục lắm là bơm xăng có thật sự bị anh hưởng nhiều bởi nguồn điện không á? Vì khi em không bật đèn thì xe bình thường. Xe em có gắn bi xenon nhưng mà khi em tắt đèn bi xenon (mở đèn cos) thì vẫn bị. Cho nên em đang nghi là có khi nào nguồn điện hiện giờ đang yếu và cần phải bổ sung thêm thiết bị tăng nguồn điện lên mới giải quyết vấn đề này triệt để không máy bác?

1 điều nữa, hiện giờ trong hãng báo giá em khá đắt cho bơm xăng + lọc xăng, gần 7 tr. Ở ngoài có chỗ nào uy tín thay tốt và giá mềm hơn không máy bác?
Em thay cái bơm xăng tại bác phongnguyen 1tr6 + công + súc rửa bình xăng = 2tr1. Dùng thấy xe ok hơn hẳn dù bơm xăng zin xe em vẫn chưa yếu gì mấy. Em nhớ lúc lấy máy đo thì áp lực xăng phải là 4.x gì đó. Giá hãng họ báo 7tr này nọ chỉ là vật tư, còn công + phát sinh thì chém cũng ít có ác (em có kinh nghiệm 1 số món khác rồi!)
Còn về hiện tượng mở đèn mà yếu bơm chắc cũng có ảnh hưởng bởi nguồn điện. Bác đi kiểm tra máy phát điện xem sao (thường nếu không gắn thêm quá nhiều đồ chơi thì cái máy phát cũng khó hư).

Hạng C
13/12/11
811
69
28
vph nói:
Chào các bác,

Có lần em vào hãng để thay nhớt máy thì găp 01 em Mon 2003 đang lên cầu, hỏi ra thì được biết là thay bơm xăng(lần đầu thay ở hãng nhưng mới đi 1 tháng lại bị hiện tượng như bác nói, sau đó lại ghé vào hãng thay cái khác=> kg tốn tiền vì còn bảo hành), nhưng có 5tr àh.(xe đó đi >130k km). kg biét xe bác đi được nhiêu? có thay lọc xăng lần nào chưa(lọc tinh nên thay khi đi được 15k km).
Em thấy nhiều bác đi Mon cũng thay bơm ở ngoài bác ạh, vẫn phà phà mặc dù chưa biết được bao lâu.

Hạng B2
10/2/05
128
24
28
51
mình đã thay bơm xăng gần 1 năm rồi,thay ở ngoài giá 1T5 luôn công xúc bình xăng lớn,vẫn ok.Nếu Bác chủ muốn thay thì LH Bác An mua motor thôi giá hình như có 1T thôi,vào hãng cũng ra ngoài mua đồ thôi nhé.

vph
Tập Lái
13/8/13
17
0
0
42
Cảm ơn các bác đã tư vấn!

Hôm qua em chạy ra ngoài Garage Long Nguyen thì được đánh giá là yếu dynamo ( máy phát?), cần mở dynamo ra kiểm tra, mà em có việc phải đi cho nên chưa để xe lại sửa được.

Em cũng đang đồng tình với nhận định này vì xe em khi không bật đèn lên thì chạy rất Bình thường.

Với lại, khi em coi lại sách HDSD của Mondeo thì áp lực bơm xăng Bình thường nằmo trong mức 2 -> 5.5 ATM cho nên xe em cùn nằm trong khoảng đó.

Hạng C
1/6/08
696
7
18
BVTTTW2
google.com.vn
phamquocha nói:
Ôi sao em giống các bác thế. Em cũng tính gắn bó với em nó đến 2018 luôn (Chờ luôn xem giảm thuế thế nào?). Lúc đầu em tính chạy thí cho nó thêm 1-2 năm nữa rồi bán để lên đời. Nhưng giờ thấy làm vậy lãng phí (mình cũng đang khó khăn), nó phục vụ mình còn tốt quá (vợ cả em thậm chí còn hài lòng hơn, đi xe gì cũng chê trừ con Mondeo già của em thôi). Chính vì để nó luôn đến 2018, vừa rồi em mang vào cho bác Quai-Xe khám tổng quát, thay mấy cái lông mi (ron cửa), sửa cái đèn báo xăng (sáng hoài, em chạy 3 năm cũng khó chịu nhưng thấy chả sao nên thôi)...Tháng sau lại gom lúa chỉnh 01 ít nội thất, DVD...

Em tin rằng, Mondeo già của em vẫn sẽ phục vụ gia đình em ngon lành đến 2018 nếu mình chịu quan tâm và chăm sóc em nó (ko cần quá kỹ nhưng cũng phải thăm khám đính kỳ). Đến 2018, chắc em cho luôn cái xe này cho thằng em trai (trừ khi Mondeo lúc đó thành đồ hiếm, lên giá cao hơn giờ thì em mới bán ^..^)
Bác khám tổng quát ở đâu thế ạ? Mon em chạy được gần 80k rồi, em dự định tới 100k em cho Mon đi khám tổng quát luôn! Mà chắc cũng chỉ thay dầu, lọc, vệ sinh mấy cái cảm biến, thay 4 cây nhún và 4 cái vỏ, gom khoảng 30 chai là em nó lại ngon lành, êm ái hehe!

Hạng D
1/2/07
1.105
283
83
kuan_ce nói:
Bác khám tổng quát ở đâu thế ạ? Mon em chạy được gần 80k rồi, em dự định tới 100k em cho Mon đi khám tổng quát luôn! Mà chắc cũng chỉ thay dầu, lọc, vệ sinh mấy cái cảm biến, thay 4 cây nhún và 4 cái vỏ, gom khoảng 30 chai là em nó lại ngon lành, êm ái hehe!
Màu xe bác giống xe em này, mà sao phải thay 4 cây nhún hả bác, bình thường cứ đi thôi. Bác có ở q.7 ko, cuối tuần rảnh em mời bác cf chém xe....