Hạng B1
7/10/09
50
2
0
Bolsai nói:
@petrol: thị trường Mỹ có xe mondeo 2.5 ko bác? Hình như ko bác nhỉ? Hoặc đồ xe nào bên đó có thể thay thế cho Mondeo nhà mình được vậy bác?
Tiện đây, tôi tìm chút tài liệu để mọi người tham khảo:
Ford Mondeo là một dòng xe rất lớn của tập đoàn Ford Motor Company, dòng xe này được bán tại khắp các thị trường trên toàn thế giới. Tên gọi "Mondeo" được bắt nguồn ở một từ tiếng Latin là "mundus" có nghĩa là " World – Toàn cầu". Do thế hệ đầu tiên của dòng Mondeo được thiết kế với mục đích là một chiếc "xe toàn cầu". Dòng xe Mondeo này, bắt đầu được sản xuất vào 8 tháng giêng, năm 1993, và bắt đầu bán ra thị trường vào ngày 22 tháng ba năm 1993. Thiết kế của dòng xe Mondeo, tại Bắc Mỹ được áp dụng trên các thương hiệu Ford Contour và Mercury Mystique cho đến năm 2000 (cả hai thương hiệu này đều có 2.0 và 2.5),và chúng được lắp ráp tại nhà máy Ford Kansas City Assembly Plant, huyện Claycomo, tỉnh Clay, bang Missouri, Hoa kỳ. Ta cũng có thể hiểu rằng, hai thương hiệu trên của Mỹ cũng thuộc dòng xe Mondeo.

Dòng xe Mondeo này được lắp ráp hầu như trên toàn thế giới như ở Mỹ, châu Âu, châu Á và châu Phi.

Dòng xe này từ khi xuất xưởng đến nay, nó đã nhận được rất nhiều giải thưởng và danh hiệu trên thế giới:

1993 - What Car? - Giải thưởng Chiếc xe trong năm
1994 - European Car of the Year – Giải thưởng Chiếc xe trong năm của châu Âu
1997 - Top 10 những chiếc xe sản xuất tại Anh có độ tin cậy nhất
1998 - Dòng xe bán chạy nhất tại Anh
2001 - Top Gear – Giải thưởng chiếc xe trong năm
2005 - Giải chiếc xe xuất sắc nhất do NCAP trao tặng.
2006 -What Car? – Giải thưởng Chiếc xe gia đình có tính năng sử dụng tốt nhất.
2007 -Auto Express – Chiếc xe trong năm (Tờ tạp chí British tuyên bố rằng, tất cả các loại xe Mondeo mới đều là "những chiếc xe tốt nhất của Ford từ trước đến nay")
2007- Fifth Gear – Giải thưởng cho dòng xe gia đình tốt nhất
2007 -Top Gear – Giải thưởng cho chiếc xe trong năm
2007 -RACV bình chọn – Chiếc xe hạng trung tốt nhất có giá hơn $28,000
2008- What Car? – Chiếc xe có ngăn hành lý tiện dụng nhất.
2008- What Car? - Dòng xe gia đình tốt nhất.
2008 -Top 10 do Motor Trend bình chọn
2008 -10 chiếc xe tốt nhất do Car and Driver bình chọn
2008 - Dòng xe Sedan lớn của nội địa tốt nhất, do tạp chí Car News Magazine của Đài Loan bình chọn
2008 - Loại xe có tính năng lái tốt nhất do Sina bình chọn
2009 -What Car? – Chiếc xe có ngăn hành lý tiện dụng nhất.
2009- What Car? - Chiếc xe gia đình tốt nhất.
2009 – Chiếc xe hạng trung tốt nhất do New Zealand Automobile Association công nhận.

Last edited by a moderator:
O2 confirmed
Hạng B1
5/9/06
85
458
53
Các bác cho em hỏi: (xe Mon09)

1. Đèn chiếu gần (đèn cốt) có thể chỉnh độ rọi sáng xa hơn hay gần hơn được không?
2. Xe có chức năng giữ tốc độ không vượt quá một giá trị định trước - giả sử là 50km/h không?
3. Cách nào để mở cần gạt nước mưa cho gần vuông góc kính gió để vệ sinh lau chùi.

Cám ơn

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
O2 nói:
Các bác cho em hỏi: (xe Mon09)

1. Đèn chiếu gần (đèn cốt) có thể chỉnh độ rọi sáng xa hơn hay gần hơn được không?
2. Xe có chức năng giữ tốc độ không vượt quá một giá trị định trước - giả sử là 50km/h không?
3. Cách nào để mở cần gạt nước mưa cho gần vuông góc kính gió để vệ sinh lau chùi.

Cám ơn

E trả lời bác cái số 3 nhé

Mở gạt nước, chờ nó đến ví trí bác cần, thò tay TẮT CÔNG TẮC MÁY nhé

O2 confirmed
Hạng B1
5/9/06
85
458
53
Cám ơn bác.

(Không thấy phím thank để ấn cái cho xong khỏi câu thêm 1 bài. Ba năm sáu tháng em câu được 52 bài và mới hết tập lái hehehe)

Tập Lái
30/12/09
4
0
0
chao cac bac! em moi tham gia dien dan nay. em cung co y dinh ruoc 1 em Mon ve xai, voi gia la 23k gia nay co duoc khong cac bac giup em 1 ti.

Hạng B2
18/4/09
378
398
63
Mon của em hôm qua đi trời mưa về, sáng nay em thấy các đèn trước của xe bị động hơi nước, nhìn vào thấy mờ như nước sữa loãng vậy, xe em còn bảo hành, vậy hãng có thay đèn cho em không, hay chỉ khắc phục thôi. Nhờ mấy bác tư vấn giúp ạ, THK

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/1/09
485
8.520
93
Xe Mondeo 2.5 2005 gặp tình trạng rất quái là đèn báo check engine, hiện tượng là nếu chạy bình xăng kim xăng báo vơi còn ít hơn 1/4 là bị hiện tượng máy chạy bị giựt, thậm chí là chết máy giữa đường, tắt máy đề lại thì chạy được ~ 1-2km thì lại lặp lại hiện tượng này. Nếu đổ xăng nhiều hơn nửa bình thì chạy ngon lành bình thường(đèn check engine vẫn sáng). Các bác cho em hỏi hiện tượng này là do nguyên nhân gì ạ

Thanks các bác