Tập Lái
28/3/07
25
0
1
Em đang chạy Mondeo 2.0 đời 2005. Gần đây xe em bị một chứng rất lạ là vặn khoá để đề như là không có điện, máy không đề, không có tiếng gì cả. Thử đề lại khoảng 3-5 lần thì lại để được bình thường. Vào những lúch đấy, xe ắc quy vẫn đầy, đèn sáng, còi to.

Bác nào biết về bệnh này chỉ giảo cho em với nhé. Cảm ơn nhiều.

Hạng B2
28/11/09
484
86
43
anly nói:
Xe Modeo 2.5 2003 của tôi,từ khi thay dầu hộp số đến nay có hiện tượng bị lì, xe đổi số từ số 4 sang số 5 rất muộn, thường từ 65-70km mới chuyển sang số 5 được.Xin mọi người giúp đỡ, bắt bệnh và giải pháp chữa bênh.cám ơn

Mon 2003 thì em not sure, Mon 2005 của em rất chi ư là thông minh. NÓ HỌC CÁCH MÌNH CHẠY XE VÀ CHUYỂN SỐ TƯƠNG TỰ. Sau khi em reset bằng cách tháo acqui rồi em chạy số tay một thời gian theo ý em (dù ko chắc đã là chuẩn) - tức là tuỳ đk đường xá, etc. giờ em chuyển sang số tự động thì hầu như nó chạy như em. lúc đầu em bán tín bán nghi, muốn test. Reset lại lần nữa và cố tình chạy thốc ga, chuyển số loạn lên, ép vòng tour máy. đúng là sau đó sang số tự động nó chạy cũng na ná: ép vòng tour máy, số chuyển lung tung.

vậy, em nghĩ rằng, cái computer của xe em nó "học" cách em chạy + phân tích từ những cảm biến của nó. cái này em cũng đã đọc trong tài liệu Mon 2005 (ver Eng.) thấy có đề cập. BÁC NÀO LÀM BÊN FORD VÀ BIẾT CHẮC VỤ NÀY CONFIRM DÙM NHÉ.

• Like
Reactions: basube
Hạng B2
28/11/09
484
86
43
conghn nói:
Em đang chạy Mondeo 2.0 đời 2005. Gần đây xe em bị một chứng rất lạ là vặn khoá để đề như là không có điện, máy không đề, không có tiếng gì cả. Thử đề lại khoảng 3-5 lần thì lại để được bình thường. Vào những lúch đấy, xe ắc quy vẫn đầy, đèn sáng, còi to.

bổ sung: bác để ý sẽ nghe nó kêu đánh "cạnh" một cái. chỉ một tiếng "cạch".

nghe có vẻ như cái củ đề sắp tiêu. xe em trước đây cũng thế (em 2.5 V6. ). để vài ngày ko đi là thế. em suy đoán lung tung, và nghĩ rằng thủ phạm là con chuột cắn gần đứt giây hoặc một cái gì đó liên quan đến điện (điện ko cung cấp đủ áp cho bộ đề khởi động).. có thể đâu đó, cụ thể hơn, là cái tụ điện nào đó bị xì.. em cứ ngồi ấy suy đoán rồi tự nhiên nó ... hết bệnh. em thề! giờ em cũng ko biết khi nào nó bị lại và cũng CHƯA BIẾT LÀ TẠI SAO. (em đã đo acqui, khi đề acqui ko bị tụt áp => acqui còn tốt)

BÁC NÀO CÓ KINH NGHIỆM ĐÃ TỪNG TRẢI QUA, HELP HELP! đa tạ (em cũng hóng hớt vì em ko biết khi nào thì nó trở lại với em)

Tập Lái
28/3/07
25
0
1
Báo cáo các bác, thời gian vừa qua bận quá em chưa vào Hãng kiểm tra được. Có điều lạ là đợt này em đổ xăng A95 và đổ thêm dầu máy (đợt trước dầu máy hơi cạn) thì không bị hiện tượng này nữa. Em thấy hay quá, nhưng cũng chẵng rõ nguyên nhân.

Xe em không có tiếng cạch như kiểu củ đề sắp hỏng, em biết hiện tượng này mà.

Cảm ơn các bác đã chia sẻ.

Tập Lái
26/4/06
8
0
1
thanha1802 nói:
anly nói:
Xe Modeo 2.5 2003 của tôi,từ khi thay dầu hộp số đến nay có hiện tượng bị lì, xe đổi số từ số 4 sang số 5 rất muộn, thường từ 65-70km mới chuyển sang số 5 được.Xin mọi người giúp đỡ, bắt bệnh và giải pháp chữa bênh.cám ơn

Mon 2003 thì em not sure, Mon 2005 của em rất chi ư là thông minh. NÓ HỌC CÁCH MÌNH CHẠY XE VÀ CHUYỂN SỐ TƯƠNG TỰ. Sau khi em reset bằng cách tháo acqui rồi em chạy số tay một thời gian theo ý em (dù ko chắc đã là chuẩn) - tức là tuỳ đk đường xá, etc. giờ em chuyển sang số tự động thì hầu như nó chạy như em. lúc đầu em bán tín bán nghi, muốn test. Reset lại lần nữa và cố tình chạy thốc ga, chuyển số loạn lên, ép vòng tour máy. đúng là sau đó sang số tự động nó chạy cũng na ná: ép vòng tour máy, số chuyển lung tung.

vậy, em nghĩ rằng, cái computer của xe em nó "học" cách em chạy + phân tích từ những cảm biến của nó. cái này em cũng đã đọc trong tài liệu Mon 2005 (ver Eng.) thấy có đề cập. BÁC NÀO LÀM BÊN FORD VÀ BIẾT CHẮC VỤ NÀY CONFIRM DÙM NHÉ.

cám ơn nhé.mình đã xử lý như thế.và bây giờ chạy rất ngon.đường trường từ Đà Nẵng đến Quy Nhơn : 9,5l; chạy trong thành phố Đà Nẵng : 11,5l. Rất ok.

Hạng B2
28/11/09
484
86
43
Re:ABS Mon 2005

ABS Mon 05?

Bác nào đã từng "cảm nhận" cái ABS Mon 2005 cho ý kiến nhé.

em đi bảo dưỡng định kỳ mang vô SGF test thử, máy tính scan xong ko báo lỗi gì ABS, một bạn thợ chạy thử, lên 80km/h, đạp lút phanh xe thắng kitttttt.. ko giật giật, cục cục gì hết.. em mới hỏi vậy nó .. tiêu rồi ah? (đèn ABS ko báo lỗi). Bên SGF bảo rằng: khi nào xe bị trượt mới thì ABS mới kích hoạt đến mức "cục cục cục dội ngược chân gas". còn ko thì nhẹ nhàng lắm..

VẬY THẬT HƯ THẾ NÀO CÁC BÁC VÀO CHIA SẺ VỚI. Liệu cái ABS trên Mon đó nó có giật đến mức cục cục cục ko?nó giật khi nào? nhắp phanh trên 60km hay thậm chí 80km thì nó giật kêu cục cục hay chỉ khi nào có hiện tường trượt bánh? em đang google mà cũng chả có gì là chính xác..

P/S. trên cái Mon 2005 của em, em chưa bao giờ đc cảm nhận ABS theo cái khái niệm "cục cục cục dội ngược chân gas" dù em đã cố test bằng cách đạp lút gas lên 100km/h rồi đạp chết cứng phanh. em cũng ko thấy hiện tượng trôi hay trượt xe ngoài trừ một vết dài thắng cháy ... sân nhà thằng bạn em! Em đã đi thử khoản 8 cái Mon rồi, 6 cái.. im re. 2 cái giật cục cục cục..

Hạng D
13/9/09
3.006
10.479
113
52
thanha1802 nói:

Đây là tính năng Adaptive Transmission Strategy của hộp số Ford, nhiều xe khác cũng có. Tài liệu trên website Ford Mỹ công bố như vậy. Vi xử lý học cách chạy xe của tài xế (Agressively hay Relaxing) trong khoảng vài trăm km sau khi tháo cọc bình (reset bộ nhớ hộp số)

Hạng B2
8/1/08
139
0
0
thanha1802 nói:
conghn nói:

bổ sung: bác để ý sẽ nghe nó kêu đánh "cạnh" một cái. chỉ một tiếng "cạch".

nghe có vẻ như cái củ đề sắp tiêu. xe em trước đây cũng thế (em 2.5 V6. ). để vài ngày ko đi là thế. em suy đoán lung tung, và nghĩ rằng thủ phạm là con chuột cắn gần đứt giây hoặc một cái gì đó liên quan đến điện (điện ko cung cấp đủ áp cho bộ đề khởi động).. có thể đâu đó, cụ thể hơn, là cái tụ điện nào đó bị xì.. em cứ ngồi ấy suy đoán rồi tự nhiên nó ... hết bệnh. em thề! giờ em cũng ko biết khi nào nó bị lại và cũng CHƯA BIẾT LÀ TẠI SAO. (em đã đo acqui, khi đề acqui ko bị tụt áp => acqui còn tốt)

BÁC NÀO CÓ KINH NGHIỆM ĐÃ TỪNG TRẢI QUA, HELP HELP! đa tạ (em cũng hóng hớt vì em ko biết khi nào thì nó trở lại với em)

Lâu rồi em không có việc gì để hỏi. Mấy hôm nay xe cộ dở chứng, đọc vào đây thì thấy giống hệt bệnh của mình. Các bác cho ý kiến tư vấn hộ với:
Em vừa đi công tác 10 ngày, về đề xe (Mon 2.5 V6 đời 2003) thì thấy im phăng phắc. Lúc bật khóa điện thì thấy các đèn chỉ thị trên táp lô, đài đóm vẫn ok, nhưng quay chìa khóa đề máy thì chẳng thấy động tĩnh gì cả. Em đã gọi người mang ắc quy mới đến câu điện vào vẫn không đề được, cậu thợ ắc quy thì nghi là hỏng củ đề. Lay lay các cầu chì, ngó nghiêng dây dợ thấy cũng bình thường (trình độ sửa xe của em chỉ đến thế là hết !). Vì rơi vào ngày nghỉ nên cũng chưa gọi được thợ đến xem, bên gara Ford bảo em gọi cứu hộ đem xe tới (hu hu nếu thế thì ít nhất mất mấy trăm tiền xe cứu hộ rồi). Nhưng mà em cũng phát hiện thấy có vết chân chuột trong khoang máy với cả 1 cái túi giấy kẹo trong hốc gần bàn đạp ga. Chả là trước đây nhà em có mèo, nhưng mới bị mất hơn tháng nay, thế nên bây giờ bọn chuột bắt đầu tấn công vào nhà, hu hu.
Thế nhưng sáng nay vừa đọc được bài này, em lại xuống đề thử, bổng dưng xe nổ ngon lành, chạy tít cả ngày hôm nay :)).
Túm lại giờ em cũng chẳng hiểu nó là làm sao cả và không biết nó sẽ lại bất đắc kỳ tử lúc nào nữa.
Vậy xin hỏi các bác conghn và thanha1802, xe các bác có bị lặp lại bệnh này không, chữa trị thế nào rồi ạ, bác petro và các bác bên ford có cao kiến gì không, liệu có phải thay củ đề không, giá cả thế nào.
Xin cám ơn nhiều nhiều ạ.

Hạng D
13/9/09
3.006
10.479
113
52
Re:ABS Mon 2005

thanha1802 nói:
ABS Mon 05?

Bác nào đã từng "cảm nhận" cái ABS Mon 2005 cho ý kiến nhé.

em đi bảo dưỡng định kỳ mang vô SGF test thử, máy tính scan xong ko báo lỗi gì ABS, một bạn thợ chạy thử, lên 80km/h, đạp lút phanh xe thắng kitttttt.. ko giật giật, cục cục gì hết.. em mới hỏi vậy nó .. tiêu rồi ah? (đèn ABS ko báo lỗi). Bên SGF bảo rằng: khi nào xe bị trượt mới thì ABS mới kích hoạt đến mức "cục cục cục dội ngược chân gas". còn ko thì nhẹ nhàng lắm..

VẬY THẬT HƯ THẾ NÀO CÁC BÁC VÀO CHIA SẺ VỚI. Liệu cái ABS trên Mon đó nó có giật đến mức cục cục cục ko?nó giật khi nào? nhắp phanh trên 60km hay thậm chí 80km thì nó giật kêu cục cục hay chỉ khi nào có hiện tường trượt bánh? em đang google mà cũng chả có gì là chính xác..

P/S. trên cái Mon 2005 của em, em chưa bao giờ đc cảm nhận ABS theo cái khái niệm "cục cục cục dội ngược chân gas" dù em đã cố test bằng cách đạp lút gas lên 100km/h rồi đạp chết cứng phanh. em cũng ko thấy hiện tượng trôi hay trượt xe ngoài trừ một vết dài thắng cháy ... sân nhà thằng bạn em! Em đã đi thử khoản 8 cái Mon rồi, 6 cái.. im re. 2 cái giật cục cục cục..

dự đến 99% là ABS của cụ đã bị tiêu. ABS làm gì có bó bánh mà cháy sân được ạ? Nó cục cục chân phanh chứ sao lại chân ga hả cụ?