Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http
RE: Cách dừng xe cho 2 bánh trước thẳng hàng.

Trích đoạn: viet thang 318i
còn việc 2 bánh trước thẳng thì bác cứ xoay volang hết tầm rùi trả về 2 vòng.
Em thấy nhiều bác nói cách này, em sẽ làm thử theo các bác, nhưng như vậy vẫn là đánh lái khi xe đã dừng hả các bác?

Hạng B2
12/12/07
312
244
63

nhìn volang. sau khi xe đã vào đúng vị trí thì xoay trả vo6lang cho thẳng. sau đó, cài số 1, nhớn nhẹ chân côn cho xe nhích nhẹ tới trước. nếu đầu xe dịch chuyển về hướng nào thì khi đó bành xe đang xoay về hướng đó. biết hướng xe đang quay hướng nào rồi thì chỉ việc đánh trả lái đúng 1 vòng theo hướng ngược lại là ok ( cái này cũng phụ thuộc ít nhiều vào cảm giác) bác nào mà nhầm tới 2 vòng mà không nhận ra thì thua rồi, cứ lái nhiều vô thì mới biết được chứ có chỉ cách nào cũng vậy thôi.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Thường thì canh bánh thẳng lợi là nhìn lịch sự, có lỡ mớm ga còn số cũng chạy thẳng dễ xử lý hơn là xỉa một bên !:D:D:D còn gì nữa bác nào biết thì nói thêm !

Hạng D
5/1/08
1.570
27.338
113
Saigon

Em nghe nói trả tay lái khi xe đã ngừng hẳn có hại cho đầu routine về lâu về dài có đúng không các pác!?
Riêng em nếu đã lỡ ngừng hẳn mà tay bánh chưa ngay thì em ngó trước ngó sau, tiến xe lên hoặc lùi về 1 chút để cho tay lái ngay (trên đường bằng) chứ không ngừng xe tại chỗ mà vần vôlăng. Dần dần cảm giác lái sẽ giúp canh tay bánh thẳng trước khi dừng hẳn xe.
Trường hợp đậu xe trên dốc lên thì tay bánh cần xỉa hướng về phía bên tài, ngược lại, với dốc xuống thì phải để bánh hướng vào lề kết hợp với kéo thắng tay hoặc cài số cho an toàn có đúng không các pác?

Hạng B2
11/2/08
344
20
18
Vùng sâu vùng xa

Trích đoạn: huynqlc

Trích đoạn: anhhai80

tớ thì luôn có 1 cái gương trên xe,, lúc đậu lấy gương thò ra ngoài soi vô bánh trước dòm coi ngay chưa,, chắc cú 100%,, có điều hơi bị quê một ít ,, khầkà:D
Không biết trên OS còn mấy bác làm kiểu này, gay quá.

So gay bác, mỗi người có chiêu riêng chứ,,, thì lúc đầu tập thì vậy thôi,, chứ khi xiềng rồi thì ko cần nữa ợ [8D]

Hạng D
9/5/06
2.453
343
103

Theo em thì một thời gian sẽ quen thui, giống như cảm giác canh đường khi tấp và lề đó mà :D:D

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Trích đoạn: conon
Trường hợp đậu xe trên dốc lên thì tay bánh cần xỉa hướng về phía bên tài, ngược lại, với dốc xuống thì phải để bánh hướng vào lề kết hợp với kéo thắng tay hoặc cài số cho an toàn có đúng không các pác?
Theo em biết thì còn tuỳ đường bác ạ, ví dụ đường miền núi, một bên là taluy dương, một bên là vực chẳng hạn thì lên dốc hay xuống dốc đều đánh lái về bên taluy dương khi dừng xe, đương nhiên phải kết hợp cài số và kéo phanh tay rùi.

Hạng D
5/1/08
1.570
27.338
113
Saigon

Em nghĩ pác đề cập đến trường hợp phải dừng xe bất khả kháng trên đường đèo dốc rùi (bị sự cố chẳng hạn ! [&:]). Chứ đậu xe trên đèo dốc miền núi thì nguy hiểm quá ạh!
Nhưng khi đó thì em nghĩ phải tìm cách cho em nó vào đường tránh nạn cho an toàn chứ ạh! (VD như .... đẩy chẳng hạn [&:] :mad: )
Còn là em đang đề cập đến việc dừng xe bên đường có độ dốc tương đối thôi ạh!

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Trích đoạn: conon

Em nghĩ pác đề cập đến trường hợp phải dừng xe bất khả kháng trên đường đèo dốc rùi (bị sự cố chẳng hạn ! [&:]). Chứ đậu xe trên đèo dốc miền núi thì nguy hiểm quá ạh!
Nếu pác hay đi đường miền núi thì chuyện dừng xe (ko phải do sự cố) là chuyện thường ngày pác ợ, có khi cả dăm chục km ko có lấy 1 đoạn đường bằng đâu. Em cũng hay đi nên em biết mờ, phải tuỳ cơ ứng biến thui.

Hạng B2
2/4/07
225
2
18

Sau khi đổ xe bác cho xe nhít tới hoặc lùi một chút xem xe dạt về phía nào và trả lái cho thẳng là xong chứ khó gì đâu.

Còn nếu đang đổ trên giứ dốc thì bác nên đánh lái vào con lương hoặc phía lề trong phòng xe bị trôi.:D

Last edited by a moderator: