Hạng B2
19/8/15
118
110
43
Chào các bác,
Cách quan sát khi qua đường

Như tiêu đề em xin hỏi các bác trường hợp khi qua đường sao để tránh xe cùng chiều húc đít.

Em thấy khá khó quan sát, và bất tiện, thường em chỉ biết nhìn qua cửa bên lơ, rồi quan sát bên tài, sau đó điều khiển chậm chậm, đợi xe cùng chiều di chuyển như thế nào mới dám qua hẳn làn bên kia.

Xin các bác tư vấn ạ.

• Like
Reactions: thayphongsongthan
Hạng B2
18/8/16
264
366
63
Bác nói rõ hơn tí đi nha. Xe bác là màu trắng, muốn rẽ trái ở ngã tư hay muốn qua lane trái của đường đi thẳng?

Hạng B2
18/8/16
264
366
63
Nếu bác muốn rẽ trái thì bật xi nhan trái, chạy như bác đang chạy là ok rồi. Chạy nhiều thành quen thôi. Chú ý nếu đường giao nhau có vòng xoay thì nhường bên trái, ko có vòng xoay thì nhường bên phải.

Bác ko cần phải lo bị húc đít, tự nhiên vào ngã tư thì các xe khác sẽ đi chậm lại, nối đuôi nhau đi thôi. Quan trọng là bật xi nhan, rẽ trái từ từ, nhìn gương hậu trái nếu ko có xe nào sát mình thì rẽ, có xe nào bon chen vượt lên thì nhường họ, chậm 1 chút cũng chẳng sao.

Còn bác sợ ngta chửi vì đi chậm thì dán bảng MỚI LẤY BẰNG sau đuôi, bảo đảm chẳng ma nào dám đi gần bác.

Hạng B2
19/8/15
118
110
43
Còn bác sợ ngta chửi vì đi chậm thì dán bảng MỚI LẤY BẰNG sau đuôi, bảo đảm chẳng ma nào dám đi gần bác.

Haha, cảm ơn bác.

Có cái là lúc ở đường quốc lộ chẳng hạn, xe chạy rất nhanh, khi em qua thì thường bị khuất, không nhìn thấy xe chạy cùng chiều, có cách nào dễ quan sát thấy xe đó không bác.
Cách quan sát khi qua đường

Hạng D
13/11/15
1.652
3.708
113
nó húc đít bác là do nó không làm chủ tốc độ chứ đâu phải do bác
:3danbanh:

Hạng B2
18/8/16
264
366
63
Trường hợp này thì em hay chạy thẳng đến giữa ngã tư, cho đầu xe chạm vạch ngang theo hình, nhìn qua kính bên phụ để xem xe bên phải có hay ko, sau đó mới đánh lái sang trái để rẽ. Nếu rẽ sớm hơn thì khó nhìn được bên phải do vướng cột giữa 2 cửa.

Ví dụ là đường vòng chân cầu từ Trần Não qua cầu Sài Gòn hướng về ngã tư Hàng Xanh, rẽ sớm là nhìn khó thấy xe bên trái đang lên cầu lắm.

Đó là theo kinh nghiệm của em, còn các bác khác chạy thế nào thì em không biết.

• Like
Reactions: Lê Nguyên Phi
Hạng B2
19/8/15
118
110
43
Trường hợp này thì em hay chạy thẳng đến giữa ngã tư, cho đầu xe chạm vạch ngang theo hình, nhìn qua kính bên phụ để xem xe bên phải có hay ko, sau đó mới đánh lái sang trái để rẽ. Nếu rẽ sớm hơn thì khó nhìn được bên phải do vướng cột giữa 2 cửa.

Ví dụ là đường vòng chân cầu từ Trần Não qua cầu Sài Gòn hướng về ngã tư Hàng Xanh, rẽ sớm là nhìn khó thấy xe bên trái đang lên cầu lắm.

Đó là theo kinh nghiệm của em, còn các bác khác chạy thế nào thì em không biết.
Kinh nghiệm của bác rất hay, cảm ơn bác.

Tập Lái
4/11/16
9
0
1
31
Tôi mới lái. sợ nhất là các bác nông rân cứ thíc băng qua đường đột ngột mà chả có xi nhan hay gì, mỗi lần thế tôi cứ sợ tung trước nên xe toàn mém bị xe sau tung đít thôi :(