Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Không lái không lẽ không bao giờ lái. Nhưng chỉ lái khi biết chắc khả năng. Trình tự có khác tí so với chạy MT. Nắm rõ tính năng kỷ thuật của chiếc AT mình sẽ lái. Thứ tự thì bác cứ thế này: Kiểm tra cần số, thắng tay, kính chiếu hậu...Start (chân phải trên pedal thắng)> Vào số D> Hạ thắng tay nhớm chân thắng xe trườn tới (chuyển chân phải sang pedal ga)> Tới luôn. Muốn xe chậm lại cứ thắng và ga cùng tay lái thôi. Khi đến giao lộ hay tạm dừng nếu thời gian ngắn >30S về N (số 0) , khi depart lại thì nhớ đắt chân phải lên chân thắng vào D và tới luôn. Chú ý khi dze chỉ vào số khi xe dừng hẳn. Chạy trong phố hay đường không đèo dốc cao cứ dể D mà chạy thôi. Bác nắm kỷ thao tác chỉ cần vài đoạn đường là chạy được thôi. Chỉ sợ chạy quen lại muốn đổi AT cho nhàn.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
phantan nói:
Không lái không lẽ không bao giờ lái. Nhưng chỉ lái khi biết chắc khả năng. Trình tự có khác tí so với chạy MT. Nắm rõ tính năng kỷ thuật của chiếc AT mình sẽ lái. Thứ tự thì bác cứ thế này: Kiểm tra cần số, thắng tay, kính chiếu hậu...Start (chân phải trên pedal thắng)> Vào số D> Hạ thắng tay nhớm chân thắng xe trườn tới (chuyển chân phải sang pedal ga)> Tới luôn. Muốn xe chậm lại cứ thắng [STRIKE]và ga cùng tay lái[/STRIKE] thôi. Khi [STRIKE]đến giao lộ hay [/STRIKE]tạm dừng [STRIKE]nếu thời gian ngắn >30S [/STRIKE]về N (số 0) , khi depart lại thì nhớ đắt chân phải lên chân thắng vào D và tới luôn. Chú ý khi dze chỉ vào số khi xe dừng hẳn. Chạy trong phố hay đường không đèo dốc cao cứ dể D mà chạy thôi. Bác nắm kỷ thao tác chỉ cần vài đoạn đường là chạy được thôi. Chỉ sợ chạy quen lại muốn đổi AT cho nhàn.

Em cứ việc chạy . Ý kiến anh em đóng góp nhiều , đa phần hoàn chỉnh . Em mạn phép tóm lược và chỉnh lại tý xíu cho chuẩn .

1./ Khi bác mướn xe trước vài giờ , tranh thủ làm vài vòng cho quen tay , íh quên :D quen chân nhé :D .
Cái này để tránh việc do áp lực tâm lý mà lúng túng xử lý khi đang rước dâu .
2./ Về nguyên tắc xe nào (MT hay AT) đều sử dụng 1 chân phải cho ga và thắng . Bác làm quen nhanh lắm .
3./ Về số AT thì
P : Đậu xe - (tắt máy, rút chìa khoá cũng phải về P mới rút được nhé bác ) . Tạm dừng xe cho người lên xuống cũng nên gạt cần số về P trước khi mở cửa xe .
Khởi động : Phải đặt chân trên pedal thắng - nhẹ thôi, không cần mạnh mà mỏi giò :D. Xe AT rà nhẹ nhẹ là đủ sức giữ xe tại chỗ .
D : Vẫn để chân trên pedal thắng - bóp lẫy đầu cần số gạt về D - Nhả chân thắng ra xe từ từ bò . Xe AT nhấp ga thật nhẹ nhàng - đừng "chơi nhấp nhả" kiểu "đua" xe MT .
R : Muốn lùi xe , chân phải đạp thắng , xe dừng hẳn thì gạt cần số về R . Nhả chân thắng là xe chạy . Khỏi cần thêm ga trừ khi gặp dốc .
N : Rất ít dùng - Chỉ dùng khi muốn kéo , đẩy xe .
S : Bác cứ quên nó đi, khỏi cần xài .

Khi dừng xe (tạm dừng cho cô dâu chú rể xuống xe) bác cứ gạt cần số về P cho em nhé . (Đừng để số ngộ nhỡ xe nhúc nhích tụt dốc hay bò tới ... đè lên cái đuôi váy cô dâu là ...lớn chuyện đó nhen bác :D)

Dừng đèn đỏ : Bác sỹ khuyên dùng là CỨ ĐỂ NGUYÊN SỐ D VỚI CHÂN ĐẠP NHẸ LÊN PEDAL THẮNG . Đừng chuyển qua chuyển lại làm gì , vừa rắc rối vừa hại hộp số . (Đèn đỏ lâu lắm thì cũng 2 phút là cùng, không mỏi chân đâu mà bác lo)

Dừng ngang dốc : Cái này càng khoẻ :D Khi kẹt xe hay dừng ngang dốc : (tất nhiên lúc đầu bác phải thắng để dừng lại tại vị trí đó) Bác cứ từ từ nhớm nhẹ chân thắng thấy xe không bò tới là OK .
Xe số AT dừng ngang dốc cầu KHÔNG cần phải đạp thắng gì cả . Xe số AT KHÔNG BAO GIỜ BỊ TỤT DỐC nên bác không phải lăn tăn vụ này .

Cứ tự tin nhen bác . Em chỉ ngại ... bác đi rồi thấy thích AT... về nhà muốn đổi vợ 2 thôi :D

Chúc bác và bạn có một ngày vui hạnh phúc trọn vẹn .
-----

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/7/06
1.284
14
38
TP.HCM
Ga_KFC nói:
Xe tự động mà không biết sử dụng thì đi chết đi, mỗi xe có sách hướng dẫn mà không biết đọc tiếng việt hả NGu quá

đệ nghị admin giữ bằng lái bác Ga_KFC ! bác này nói năng lung tung quá :mad:

Hạng C
7/3/07
556
1.739
93
HCM
Ga_KFC nói:
Xe tự động mà không biết sử dụng thì đi chết đi, mỗi xe có sách hướng dẫn mà không biết đọc tiếng việt hả NGu quá

Văn hoá của con người thể hiện qua lời ăn tiếng nói, bác nên cẩn thận!

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi
@bác yeu xe hoi: hồi em mới lấy bằng được 1 năm nhưng ít lái lắm thỉnh thoảng mới chạy tý chút nên khi có người nhờ em lái hộ xe đưa dâu (xe mượn bác ạ) em cũng ko dám nhận lời, mình chỉ e nhỡ có việc gì, chỉ cần va quệt nhẹ thôi là cũng thấy phiền lắm rồi (đám cưới là việc hệ trọng lắm). Còn bây giờ thì chạy quen rồi em nhận lời ngay
bác mới lấy bằng tháng 9, lại chạy xe ít, xe lại 2.0, số tự động, nó nhiều cái mới quá đối với người mới lái, cho dù nếu đón dâu gần xe chạy chậm
Theo ý kiến của em: nếu bác từ chối được thì nên, còn nếu ko thì bác lấy xe sớm 1 chút mang ra chỗ nào đó tập một vài thao tác cơ bản cho quen, cách chạy thì các bác đã nói rồi, chỉ có điều chạy xe thì bác nên thật bình tĩnh, chậm rãi 1 tý, ko ai phàn nàn đâu, miễm sao cho công việc tốt đẹp, đừng cố thể hiện là mình biết lái và lái thạo bác nhé. nhỡ có chuyện gì thì ân hận lắm
Chúc bác thành công
P/s: Nếu lái xe bác chỉ cần biết sử dụng mấy cái số P, R,N,D và quan trọng nhất là chân phanh và chân ga, thế thôi, còn các cái khác khi nào xong việc bác test vô tư

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi
yeu xe hoi nói:
Em chân thành các bác đã góp ý và khuyên chân thành cho em .Chả là em cũng xin nói thật là em mới lấy bằng tháng 9 năm nay .nhưng em chạy MT khá rành rồi ,vì em chở bạn em đi Vũng Tàu , về Đồng Nai vài lần rồi ,ra xa lộ chạy rất ổn cả trong Tp lúc kẹt xe lân đường đông đều ok cả chưa va quẹt gì cả .có đôi lần do vừa chạy vừa nghe nhạc em nhầm chân ga với thằng (nhưng do mỗi khi thắng em đều có phản xạ đạp côn nên mỗi lần nhầm thắng qua chân ga ko sao cả mà chỉ có tiếng rồ ga thôi ,như nẹt pô đó.) nên em với lo là chạy AT sợ bị vậy .Mà nói rước dâu vậy thôi chứ nhà cô dâu các nhà chú rể chỉ 2km.
Em tuy mới lấy bằng nhưng chạy cũng tương đối vì khi lái xe em ko nhát ,cứ mạnh dạng lái .
Thôi chắc em phải thuê con MT 1.8 thôi .Tại em đinh thuê con 2.0 AT vì nó có chế độ sport trên vô lăng nghe nói chay cool lắm .
thôi cứ thuê con MT cho nó lành .Em cũng định thuê con Camry chạy nhưng ko có camry số tay ,chán quá (Cam đời 07>)
Tiện đây bác nào có biết chỗ nào cho thuê Civic or Cam giúp em với
Một lần nữa chân thành cảm ơn các bác
Em vừa xem lại bài này của bác
Vậy bác nên kiếm con MT1.8 mà chạy cho nó lành, đừng chọn đám rước dâu làm quả test xe xem nó cool hay ko cool làm gì, mạo hiểm quá. với lại khi lái bác uốn vừa phải thôi nhé, có tý men vào là dễ sinh chuyện lắm đấy

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Tin tưởng, trông cậy AE 4R nên nhở giúp đở thế mà... Sao lại thế.

Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn
em xin chân thành cám ơn các bác 1 lần nữa .
Thôi kiểu này em cứ thuê 1 con MT đi cho nó lành thôi .Còn hôm nào đi đâu lấy AT nghịch cũng dc.
Chả là nó là đứa bạn thân nên em mới giúp ,chứ em cũng ngại đưa đón dâu này lắm .Thôi thì đã lỡ nhận lời rồi,Với lại nhà cô dâu chú rể chỉ cách nhau chừng 2km ấy mà. Đám cưới ở Đồng Nai (gần đảo ó ở Trị An mà các bác OS nhà mình lần trước offline đó mấy bác ).
Nhưng thật sự là em tuy mới lấy bằng nhưng chạy MT rất tốt ,chưa va quẹt ai ,gặp kẹt xe hoài trong thành phố mà vẫn ok .Chạy đi chơi Vũng Tàu ,Đồng nai chạy cũng ko vẫn đề gì .có thể tâm lý chưa sử dụng AT bao giờ cộng với chuyện đại sự rước dâu nên phân tâm quá .>>>> Em quyết định thuê MT thôi
em ko hiểu ý của bác phan tan

Hạng B2
26/6/08
143
11
18
Hồ Chí Minh
Bác lăn tăn làm gì cho mệt, bác haichien đã có bài chi tiết cho bác em thấy là bác ấy đã nói hết về xe AT rồi còn gì. Đổi từ AT qua MT thì mới sợ chứ bác đi từ MT sang AT thì bình thường thôi điều căn bản là đừng bao giờ dùng chân trái thì bác sẽ không bao giờ lúng túng, cái chân trái bác cứ vất đi đâu cũng được, gác lên cái gờ nhựa trong xe để yên đó đừng để lung tung khi rối lại đạp lung tung. Bác chú ý là nhả chân thắng nhẹ nhàng vì vừa nhả thắng là em nó nhích đi liền nếu bác nhả lẹ quá nó chạy tới làm bác giật mình lại rối nữa và chân ga cũng vậy đạp thật nhẹ nhàng thôi vì em nó automatic mà bác nhấn mạnh quá nó phi tới nhanh lắm. Bác cứ đọc bài của bác haichien kỹ thì AT không là khỉ gì cả. Em mới lấy bằng song vất lên xe AT chạy ầm ầm có sao đâu. Lại có cảm giác thoải mái không ngại chuyện chân côn nên bác để tâm 100% cho việc nhìn đường lại còn an toàn hơn MT nhiều. Chúc bác vui.

Tập Lái
6/8/08
14
0
0
43
TPHCM
Theo em bác cứ tự tin bước lên xe AT sau khi nắm rõ các chế độ số,chỉ sau mâý km là bác sẽ quen thôi.