Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn
Chào các bác ,mong các bác giúp em .Chẳng là chủ nhật này em có thuê 1 con Civic 2.0 để đi rước dâu cho thằng bạn thân ,nhưng có điều là em chưa bao giờ sử dụng xe số tự động ,nên mong các bác giúp đỡ .Em chỉ biết P là đậu ,R là de , hình như N là về mo ,Còn em ko biết D để làm gì ,S chắc là chắc là sử dụng số sport.
Em sợ chưa đi xe số tự động bao giờ nguy hiểm quá,mong các bác giúp em hướng dẫn em với .Vì em chưa lái xe loại này bao giờ .Mà tại sao ai cũng nói là số AT đi dễ lắm em thì không nghĩ vậy.
Các bác giúp em sử dụng các chế độ S, D ,N với : với cả xe khi dừng ngang dốc ko biết khi nhả thắng ra xe có bám đường hay ko ? chứ nó ko có côn đâu như xe số còn nhả côn từ từ cho xe bán đường .
Các bác hướng dẫn cho em khi dừng đèn đỏ thì để N or D (em có tham khảo đọc vài bài rồi nhưng mỗi người 1 ý ).
Em cám ơn các bác đọc bài em .xin hướng dân cho em với em lo quá .Chúc các bác 1 ngày vui vẻ.

Hạng D
3/9/08
4.594
47.000
113
Chẳng việc gì khó khăn ha bác. Thứ tự căn bản
P: Chế độ đậu
R: Chế độ chạy lùi
N: không có số
D: chế độ chạy.
Đề máy--> chân đạp thắng--> tay bóp lẫy an toàn(nếu có) ngay cần số-->kéo tới vi trí D--> buôn thắng đạp ga là chạy thôi. Khỏi phải lăn tăn gì nữa.
Dừng đèn đỏ thì bác chỉ việc đạp thắng là xong, leo dốc cao thì cứ để cái ECU tự điều khiển số thích hơp mà nó sẽ làm việc, nói chung là không có gì khó khăn cả bác đừng quá lo lắng. Chỉ sử dụng một chân phải, chân còn lại nhịp theo nhạc thôi.:)

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: gnaohut
Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn
em cám ơn bác hoadat nhiều lắm.Em lúa quá nên lo .Với cả diễn đàn này bổ ích thật nhất là đối với mấy người như em .nhưng số tự động không cẩn thận nhầm chân thắng và chân ga là tèo lun bác ah. Bác nào con kinh nghiệm nào giúp em với nhé .Em cám ơn các bác nhiều lắm

Hạng F
5/3/05
8.718
72.217
113
đây
chưa chạy bao giờ (kể cả xe MT nhưng khác loại bác thường chạy), tốt nhất đừng chạy, nhất là việc hệ trọng, chân thành khuyên bác

Hạng C
11/7/06
732
9.543
93
E cũng khuyên là không nên chạy lần đầu chạy kiểu gì cũng phạm 1 sai lầm nào đó dù đã được trang bị kiến thức đầy đủ.

Hạng B1
2/8/07
61
0
0
39
theo em, bác nên thuê trước 1 ngày cho quen cách xử lý, đã đi MT rồi thì AT ko vấn đề gì đâu bác...

Hạng D
3/9/08
4.594
47.000
113
yeu xe hoi nói:
em cám ơn bác hoadat nhiều lắm.Em lúa quá nên lo .Với cả diễn đàn này bổ ích thật nhất là đối với mấy người như em .nhưng số tự động không cẩn thận nhầm chân thắng và chân ga là tèo lun bác ah. Bác nào con kinh nghiệm nào giúp em với nhé .Em cám ơn các bác nhiều lắm

Nếu bác đã nói như vậy thì e cũng góp đôi lời.
- Có lẽ bác lái xe chưa rành, cái chân ga và chân thắng chẳng ảnh hưởng gì tới xe MT hay AT cả. Vì chân phải là chân của thắng và ga mà, chân trái của côn, bây giờ đi xe AT không có chân côn thì để không cho nó lành, đừng táy máy cái chân trái làm gì mắc công mang nợ. Hãy trụ cái gót chân phải xuống sàn mà chuyển mũi chân qua lại vị trí thắng và ga là hay nhất.
Thứ hai nếu thật là bác lái còn yếu thì không nên đảm nhận việc đưa đón (côdâu,chúrễ) vì là việc hệ trọng. Bác đừng giận e, đây là lời khuyên chân tình.

Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn
Em chân thành các bác đã góp ý và khuyên chân thành cho em .Chả là em cũng xin nói thật là em mới lấy bằng tháng 9 năm nay .nhưng em chạy MT khá rành rồi ,vì em chở bạn em đi Vũng Tàu , về Đồng Nai vài lần rồi ,ra xa lộ chạy rất ổn cả trong Tp lúc kẹt xe lân đường đông đều ok cả chưa va quẹt gì cả .có đôi lần do vừa chạy vừa nghe nhạc em nhầm chân ga với thằng (nhưng do mỗi khi thắng em đều có phản xạ đạp côn nên mỗi lần nhầm thắng qua chân ga ko sao cả mà chỉ có tiếng rồ ga thôi ,như nẹt pô đó.) nên em với lo là chạy AT sợ bị vậy .Mà nói rước dâu vậy thôi chứ nhà cô dâu các nhà chú rể chỉ 2km.
Em tuy mới lấy bằng nhưng chạy cũng tương đối vì khi lái xe em ko nhát ,cứ mạnh dạng lái .
Thôi chắc em phải thuê con MT 1.8 thôi .Tại em đinh thuê con 2.0 AT vì nó có chế độ sport trên vô lăng nghe nói chay cool lắm .
thôi cứ thuê con MT cho nó lành .Em cũng định thuê con Camry chạy nhưng ko có camry số tay ,chán quá (Cam đời 07>)
Tiện đây bác nào có biết chỗ nào cho thuê Civic or Cam giúp em với
Một lần nữa chân thành cảm ơn các bác

Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn
Em chân thành các bác đã góp ý và khuyên chân thành cho em .Chả là em cũng xin nói thật là em mới lấy bằng tháng 9 năm nay .nhưng em chạy MT khá rành rồi ,vì em chở bạn em đi Vũng Tàu , về Đồng Nai vài lần rồi ,ra xa lộ chạy rất ổn cả trong Tp lúc kẹt xe lân đường đông đều ok cả chưa va quẹt gì cả .có đôi lần do vừa chạy vừa nghe nhạc em nhầm chân ga với thằng (nhưng do mỗi khi thắng em đều có phản xạ đạp côn nên mỗi lần nhầm thắng qua chân ga ko sao cả mà chỉ có tiếng rồ ga thôi ,như nẹt pô đó.) nên em với lo là chạy AT sợ bị vậy .Mà nói rước dâu vậy thôi chứ nhà cô dâu các nhà chú rể chỉ 2km.
Em tuy mới lấy bằng nhưng chạy cũng tương đối vì khi lái xe em ko nhát ,cứ mạnh dạng lái .
Thôi chắc em phải thuê con MT 1.8 thôi .Tại em đinh thuê con 2.0 AT vì nó có chế độ sport trên vô lăng nghe nói chay cool lắm .
thôi cứ thuê con MT cho nó lành .Em cũng định thuê con Camry chạy nhưng ko có camry số tay ,chán quá (Cam đời 07>)
Tiện đây bác nào có biết chỗ nào cho thuê Civic or Cam giúp em với
Một lần nữa chân thành cảm ơn các bác

Hạng F
5/3/05
8.718
72.217
113
đây
em mới lấy bằng tháng 9 năm nay :
trời! nếu thế em khuyên bác nên đi dự đám cưới thôi bác ạ

em lấy bằng từ tận năm 2002 cơ, lái laser MT -> Mondeo -> focus mà bây giờ ai kêu em lái xe hoa như bác em cũng xin vái cả nón, hồi đám cưới em năm 2006, nhà em sẵn xe 3 người biết cầm tài (cha em lái từ năm 2001, 2 anh em em từ 2002) nhưng đều thuê xe giao hết cho "thợ lái" bác ạ, cái này đâu phải chở bạn đi chơi