Thảo Luận Chung Cảm giác lái xe ban đêm

Hạng B2
11/12/06
159
1
0
Tổ tiên
RE: Cảm giác lái xe ban đêm

Nhiều người bị bệnh (bệnh hẳn hoi) sợ đèn và buồn ngủ nên hãi lái đêm. Còn nếu đã có kinh nghiệm đi đêm dễ chịu hơn nhiều. Đường vắng hơn, ít xe thô sơ, xe ben, các loại khách tốc hành và CSGT, đa số là xe tải đường dài chạy nghiêm túc hiền hòa hơn ban ngày, tốc độ ổn định, mát mẻ...

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi

Theo em sự thật ở vấn đề nhiệt độ nhất là giữa những ngày hè đỏ lửa: Bác đi ban ngày thì nắp cabô, khoang máy, mặt đường, không khí trên đường (để làm mát máy xe) bị mặt trời hun nóng nên nhiệt độ máy cao hơn so với ban đêm... Mà máy nóng hơn thì chắc bác biết nó ảnh hưởng hơn đến hiệu suất động cơ như thế nào rồi... Thêm nữa tính đến vụ điều hòa, chạy ban đêm thì điều hòa cũng sẽ làm việc nhẹ nhàng hơn ban ngày, cái nè cũng ảnh hưởng trực tiếp đến sức kéo của máy....
Em cũng nghĩ như bác nhưng chắc là do vụ máy lạnh ảnh hưởng nhiều hơn vì động cơ được làm mát bằng nước mà động cơ mát quá thì lại ko bốc đâu nhé

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Một trong những nguyên nhân chạy đêm cảm thấy êm hơn là: áp suất hơi ở lốp xe thấp hơn khá nhiều..!

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

em ko thích chạy ban đêm. bị đèn pha làm chói mắt thậm chí ko thấy con lương đâu xém lỉu vô mấy lần. nhất là trời mưa

Hạng D

Trích đoạn: Turbo

Em có cảm giác lái xe lúc trời tối xe vận hành êm hơn hẳn so với ban ngày kể cả 2B và 4B, xe ít bị ồn hơn hẳn
Vậy cái này là sự thật hay chỉ là cảm gíac, các bác có cảm nhận giống em ko
Vấn đề này chỉ là cảm giác thôi bác ạ , em có thói quen cứ lên xe là bật nhạc nên Ngày hay Đêm em thấy như nhau hết bác ạ:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113

Trước đây, chạy xe đêm vắng vẻ nên thoải mái, mát máy hơn chạy ngày, nay thì chạy xe đêm nguy hiểm hơn: Xe không đèn, đường hư hỏng không cảnh báo, xe có đèn nhưng lái xe không có học chỉ xài pha, kẻ cướp gồm cướp của và cướp đường. Còn chủ quan là buồn ngủ và tầm quan sát bị hạn chế, nếu xe bảo trì không tốt hỏng hóc thì mệt hơn.

Hạng C
20/3/08
860
4
18

Chạy xe ban đêm có mún trút bấu tâm sự cũng dễ hơn á,em đùa tí bác đừng giận,thôi em zọt đây

Hạng D
29/10/07
2.005
9.469
113
HCM
www.bsdinsight.com

Trích đoạn: anit

em ko thích chạy ban đêm. bị đèn pha làm chói mắt thậm chí ko thấy con lương đâu xém lỉu vô mấy lần. nhất là trời mưa

Đây đây, chạy đêm em sợ nhất là vụ này - các con lươn ở các quốc lộ nguy hiểm quá khi chạy đêm

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi

Vấn đề này chỉ là cảm giác thôi bác ạ , em có thói quen cứ lên xe là bật nhạc nên Ngày hay Đêm em thấy như nhau hết bác ạ
Chắc là bác đi xe ngon nên lúc nào cũng êm ái chứ em đi xe cỏ nghe được nhiều thứ lắm bác ạ nào là tiếng máy, tiếng gió, tiếng ồn các phương tiện bên ngoài, tiếng ồn từ mặt đường, ổ gà, tiếng nội thất kêu lạch cạch tiếng lục cục của giảm sóc ..vv..vv nhiều lắm bác ạ
Nhưng rõ là đi đêm sướng hơn nhiều
Cái vụ đèn xe ngược chiều hoặc xe máy rọi vào gây lóa em cũng dính nhưng đi mãi cũng quen, với lại em bị cận nên thửa luôn mắt kính chống lóa hiệu quả lắm các bác ạ khi bị nó rọi vào thì nhìn rõ ranh giới cái bóng đèn chứ không bị loá mắt

Hạng C
13/2/08
557
11
18

đúng là ban đêm kề cả xe 2B và 4B... xe chạy bốc hơn một tí