Thảo Luận Chung Cảm giác lái xe ban đêm

Hạng B2
12/7/08
255
0
0
Hà Nội
RE: Cảm giác lái xe ban đêm

Đêm chạy dọc Đông hà, Quảng TRị, Huế, đua với tàu hỏa sướng phết. CHú ý có mấy cái cầu đang xây nhé, không lại quá đà..

Hạng B2
28/2/08
116
0
16

Trích đoạn: toyZace

Bác 2fast nói chính xác đó:
Theo công thức P1xV1/T1=P2xV2/T2
Ban đêm nhiệt độ môi trường (T1) thấp do, nhiệt độ sau khi đốt (T2) không đổi nên P2xV2 phải lớn dẫn đến hiệu suất động cơ sẽ cao.
Bác ngày xưa thi khối A nhỉ?
Nhưng không phải trạng thái khí lý tưởng bác ơi !

Hạng B2
28/2/08
116
0
16

Vịt thì nói xuống nước mát và sướng lém ! Sao lại không xuống nhỉ ?
Gà thì nói xuống nước ướt mình và nguy hiểm lém ! Không xuống đâu.
Vậy các Bác thấy con nào nói đúng ?
Dám ngối lại mới là lạ ! Em dzọt đây !

Từ topic khác biệt đi giữa ngày và đêm,đi lúc nào êm hơn.Các Bác ==> nội dung khác rùi.
Tiếp tục đi các bác.
Em dzọt thật đây.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: 2fast2fear

Trích đoạn: ngoc hoan

ko phải cảm giác đâu đó là sự thật đó! khi lai xe đêm dưới ánh đèn xe bạn xẽ quan xát mặt đường dễ hơn ban ngày ban ạ

Đó là sự thật nhưng em nghĩ lý do bác đưa ra không phải sự thật, vì đêm thì làm sao quan sát (chứ không phải quan xát nhé :D )tốt bằng ngày được :(

Theo em sự thật ở vấn đề nhiệt độ nhất là giữa những ngày hè đỏ lửa: Bác đi ban ngày thì nắp cabô, khoang máy, mặt đường, không khí trên đường (để làm mát máy xe) bị mặt trời hun nóng nên nhiệt độ máy cao hơn so với ban đêm... Mà máy nóng hơn thì chắc bác biết nó ảnh hưởng hơn đến hiệu suất động cơ như thế nào rồi... Thêm nữa tính đến vụ điều hòa, chạy ban đêm thì điều hòa cũng sẽ làm việc nhẹ nhàng hơn ban ngày, cái nè cũng ảnh hưởng trực tiếp đến sức kéo của máy....[8|]

rất có thể có thêm một ý nữa là khi không khí lạnh thì co lại, lượng oxy vào buồng đốt nhiều hơn so với khi xe chạy ban ngày. Giống như mấy cái xe có intercooler ấy bác hỉ?
em đoán vậy thôi chứ không có cơ sở tính toán nào đâu ạ:D! bác nào biết về động lực / hóa học xin cho ý kiến

Trích đoạn: Mig 17

Nhiều người bị bệnh (bệnh hẳn hoi) sợ đèn và buồn ngủ nên hãi lái đêm. Còn nếu đã có kinh nghiệm đi đêm dễ chịu hơn nhiều. Đường vắng hơn, ít xe thô sơ, xe ben, các loại khách tốc hành và CSGT, đa số là xe tải đường dài chạy nghiêm túc hiền hòa hơn ban ngày, tốc độ ổn định, mát mẻ...
chính xác là giống ý em, khoái nhất là không có mấy chú choai choai chở bạn gái đánh võng trên đường, lấn tuyến bất kể còi xe. Kinh nghiệm riêng là chỉ nên đi đêm khi ngủ đủ, khi đang thiếu ngủ + lái đêm, rất khó kiềm chế cơn buồn ngủ dễ gây tai nạn

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
51

Em cũng cảm thấy lái xe ban đêm máy chạy tốt hơn ban ngày. Nói giống mấy bác bên Hoá học là không khí lúc về đêm nhiệt độ thấp hơn nên có giá trị nồng độ mol cao hơn làm hỗn hơp nhiên liệu cháy "sạch" hơn, khả năng sinh công của động cơ cao hơn ban ngày. Nhiệt độ và áp suất không khí ban đêm gần với điều kiện tiêu chuẩn theo thiết kế động cơ (20 độ C, 1 at)

Em nghĩ đấy là nguyên nhân động cơ hoạt động tốt hơn ban ngày.

Thứ nữa là do tầm quan sát hạn chế nên ta có cảm giác chiếc xe "nuốt" đoạn đường "mút chỉ" hơn ban ngày ở cùng 1 cữ tốc độ.

Riêng em rất thích chạy đêm vì hay đi tỉnh, đỡ mất thời gian làm việc cho việc di chuyển. Tối về cơm xong lên đường 3h sáng đến nơi ở đâu đó cách mấy trăm cây, nghỉ, 8h sáng dậy làm việc gọn gàng đến chiều về.. xong.:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113

Trích đoạn: longtel

Vịt thì nói xuống nước mát và sướng lém ! Sao lại không xuống nhỉ ?
Gà thì nói xuống nước ướt mình và nguy hiểm lém ! Không xuống đâu.
Vậy các Bác thấy con nào nói đúng ?
Dám ngối lại mới là lạ ! Em dzọt đây !

Từ topic khác biệt đi giữa ngày và đêm,đi lúc nào êm hơn.Các Bác ==> nội dung khác rùi.
Tiếp tục đi các bác.
Em dzọt thật đây.

Bác này thâm mà nhanh: Không dzọt có mà bị nén đá.:D

Hạng B2
12/7/08
319
6
0

Trích đoạn: thecartoonist

Trích đoạn: oldgoat

Lái xe ban đêm xác suất tai nạn cao hơn ban ngày các bác ui , em thi chỉ đi ban ngày thôi . kẹt lắm mới đi vào ban đêm .

Tui cũng dzậy, bất khả kháng lắm mới phải đi đêm. Lái xe đêm nhiều khi hên xui lắm .
ban đêm là ban ngày của mấy chiến binh áo zàng nữa đó !

Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh

Chạy ban đêm mát người mát ngựa lắm các bác ạ. Tất nhiên nếu chạy ban đêm
phải giảm tốc độ vì tầm nhìn bị hạn chế rất nhiều. Nếu có dịp bác làm một chuyến
Sài Gòn - Đà lạt vào buổi chiều tối mới thấy cuộc đời vẫn đẹp sao...

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48

Em cũng thích chạy đêm. Đường vắng, mát mẻ, cảm giác 1 mình với con đường dài bất tận. Tuy nhiên là đêm khuya, chứ xẩm tối, chẳng thấy gì hết

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu

Lúc trước em chuyên chạy từ Tây Ninh đi Vũng Tàu bắt đầu từ 18h và 3h sáng trở về tới Tây Ninh. Chạy lúc nửa đêm cảm giác thật yên tĩnh và thoải mái, 1 mình 1 xe giữa đường thênh thang tối hun hút. Quốc lộ 51 có con lươn đứng giữa đường nhưng qua ngã 4 là con lươn đó thường nằm xuống nên nó bự chà bá ra giữa đường, nếu chạy không quen đường thì chắc có ngày lên lươn ngồi nghỉ giải lao ấy chứ.