Tags
xc60
Tập Lái
20/9/16
12
9
6
45
Xe mình nhập từ Thuỵ Điển 2.85 là đủ hết đó bác (full opt). Ghế da nappa có đục lỗ li ti, đậu xe trời nắng nóng, lên xe có thổi khí làm mát cũng dễ chịu, còn chức năng sưởi chắc ít dùng với khí hậu SG.
Bốn phuộc treo khí nén (Air Suspension) cũng khó cảm nhận được rõ ràng tác dụng. Có thể sẽ giãm sốc tốt hơn phuộc thường (lý thuyết là vậy). Khi đang lái xe, mình chuyển sang chế độ Dynamic (thể thao), trên bảng điều khiển hiện icon xe đang hạ gầm, để ý kỹ lắm mới cảm giác được xe đang thấp xuống. Chọn chế độ Offroad thì nó làm ngược lại. Phía sau cốp xe cũng có nút nâng hạ gầm để load đồ lên cho dễ. Biên độ lên xuống cũng không nhiều, khoảng 5cm thôi (ước lượng chứ không có đo thử).
Về loa, theo gu cá nhân nhạc trữ tình và Flaminco, nghe rất hay. À sẵn nói luôn, xe có cảnh báo va chạm 360 độ, nó hiện trên màn hình chiếc xe với khoảng cách các vật thể đang áp sát xunh quanh, với khoảng cách tương đối từ xa đến gần, kèm tiết kêu tít tít, tút tút, gần bên nào thì kêu loa khu vực bên đó (cũng hay), càng gần kêu càng nhiệt tình hơn. Giờ cao điểm, bốn bề xe cộ, ngồi trong xe nghe như ếch kêu ngoài ruộng sau mưa. Nhiều lúc tắt cảnh báo để nghe nhạc mới ổn.
Xe bác là có dàn loa của B&W đúng không bác ?
Cái option làm mát ghế là cái cần thiết nhất của thời tiết miền bắc, như hôm nay mà để xe ngoài trời lên ngồi ko có làm mát ghế nó như ngồi lên lò than vậy. Chán ghê !

Hạng B1
17/6/19
52
51
21
48
Em cũng đang quan tâm muốn nâng đời em này, nhưng thấy các bác bảo bản nhập Malai bị cắt nhiều option quá hơi tiếc nhỉ. Bác nào mới nhận xe mới cho em hỏi là bản nhập Malai này có làm mát hàng ghế trước không ạ ?

Bản nhập Malay nó cắt những option sau

1- Giảm sóc bóng khí (có giảm sóc bóng khi thì có nâng và hạ gầm) Như bác @Jambond thì không thực sự cảm nhận được khi đi trong phố, nhưng nếu dùng chế độ Dynamic (sport) mà phi trên cao tốc chắc sẽ khác đấy vì nó hạ gầm thấp sẽ ko còn bồng bềnh (em lái thử Cayenne S 2019, đi cao tốc hạ gầm xuống cảm nhận khác hẳn)

2- Cắt điều hoà 4 vùng độc lập (còn lại 2 vùng độc lập) nên hàng ghế sau ko có hệ thống chỉnh điều hoà cũng như ổ cắm điện 230V, chỉ có 2 cửa gió ở cột D.

3- Ko có da Nappa, nên cũng cắt luôn cái làm mát ghế (cái này em tiếc nhất vì nó thực sự hữu dụng vào mùa hè) có sưới ghế và tay lái (cái này ngoài Hanoi có có tí khá dụng chứ trong SG chẳng dùng đến)

4- Không có lẫy số thể thao ở tay lái (bác Jambond vào xác nhận hộ em là xe nhập Thuỵ Điển của bác có cái này ko)

5- Không có loa B&W....

Tổng cộng giảm 700tr so với bản của bác Jambond....và doanh số bán ra tăng vọt :)

Tập Lái
20/9/16
12
9
6
45
Bản nhập Malay nó cắt những option sau

1- Giảm sóc bóng khí (có giảm sóc bóng khi thì có nâng và hạ gầm) Như bác @Jambond thì không thực sự cảm nhận được khi đi trong phố, nhưng nếu dùng chế độ Dynamic (sport) mà phi trên cao tốc chắc sẽ khác đấy vì nó hạ gầm thấp sẽ ko còn bồng bềnh (em lái thử Cayenne S 2019, đi cao tốc hạ gầm xuống cảm nhận khác hẳn)

2- Cắt điều hoà 4 vùng độc lập (còn lại 2 vùng độc lập) nên hàng ghế sau ko có hệ thống chỉnh điều hoà cũng như ổ cắm điện 230V, chỉ có 2 cửa gió ở cột D.

3- Ko có da Nappa, nên cũng cắt luôn cái làm mát ghế (cái này em tiếc nhất vì nó thực sự hữu dụng vào mùa hè) có sưới ghế và tay lái (cái này ngoài Hanoi có có tí khá dụng chứ trong SG chẳng dùng đến)

4- Không có lẫy số thể thao ở tay lái (bác Jambond vào xác nhận hộ em là xe nhập Thuỵ Điển của bác có cái này ko)

5- Không có loa B&W....

Tổng cộng giảm 700tr so với bản của bác Jambond....và doanh số bán ra tăng vọt :)
Cái option số 5 em thấy bọn Tàu nó bán các part để mình tự upgrade lên được đó, theo em thấy thì nó chỉ cắt bớt loa thôi, còn ampli vẫn có đầy đủ kênh ra cho tất cả các loa cho bản đủ. Bác thử chụp ảnh quả ampli nó giấu dưới gầm ghế bên phụ xem thế nào.

Hạng B1
17/6/19
52
51
21
48
Xe mình đời 2018, nhập từ Thụy Điển, không có lẫy chuyển số trên vô lăng. Số tay chỉnh trên cần số. Mà cái này cũng không mấy khi xài tới, ra đường quốc lộ chủ yếu là để nó tự lái. Khi cần đi nhanh thì mình lái.
@khongthem: tuyệt chiêu nằm trong cuốn "cửu âm thiên kinh", bác đọc mà nắm hết cũng thành "cao thủ" rồi. Bác luyện "tiếng Anh" giao tiếp với Volvo cũng vui vui. Còn nữa, cái "dẫn đường trên HUD rất thông minh, lúc ẩn lúc hiện rất hợp lý, không làm rối mắt tài xế.
Lúc đầu, mình nổ máy xe đậu ở sân nhà vài tiếng vọc vạch nên nó báo hơn 11L/100km. Giờ đi đường hỗn hợp là 10.3L/100km, chủ yếu chạy chế độ ECOnomic, thỉnh thoảng cao hứng chơi "bốc đầu" với Dynamic thì 10.4-10.5 là hết mức.

T.Anh của em không tồi, nhưng xem trên điện thoại bực mình lắm, để em in hẳn quyển (tiếng anh) ra đọc cho sướng (T.Anh đọc dễ hiểu hơn t.Việt)

Hôm nào bác có ra Hanoi thì PM em nhé, giao lưu hội XC60 Nam Bắc tí :) Phải nói bác là người rất thích XC60 đấy mới xuống tiền khi nó giá 2,850 lăn bánh 3,2ty vì với giá đấy có quá nhiều sự lựa chọn khác.

Em sẽ dành ra cuối tuần để vọc. :)

Tập Lái
20/9/16
12
9
6
45
mà cái ghế da nappa của bản full và ghế da của bản nhập malai nó có khác nhau về chất nhiều không các bác nhỉ ? Nó mà giống ghế da xe hàn thì hơi khập khểnh với thương hiệu Volvo nhỉ :(

Hạng B1
21/3/13
67
88
33
56
Saigon
Xe bác là có dàn loa của B&W đúng không bác ?!
Đúng loa B&W bác
@khongthem: Thỉnh thoảng cũng đi công tác ra Hà Nội. Nhất định sẽ gọi bác giao lưu. Nếu có dịp vào SG thì gọi mình. Thank in advance.

@Tuctuc0109: mình chỉ biết mỗi ghế da nappa, còn cái khác mình không biết.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
17/6/19
52
51
21
48
Cái option số 5 em thấy bọn Tàu nó bán các part để mình tự upgrade lên được đó, theo em thấy thì nó chỉ cắt bớt loa thôi, còn ampli vẫn có đầy đủ kênh ra cho tất cả các loa cho bản đủ. Bác thử chụp ảnh quả ampli nó giấu dưới gầm ghế bên phụ xem thế nào.

Vâng, chút nữa em chụp cho bác. Em đang đặt Tabao đây :)

Hạng B1
17/6/19
52
51
21
48
mà cái ghế da nappa của bản full và ghế da của bản nhập malai nó có khác nhau về chất nhiều không các bác nhỉ ? Nó mà giống ghế da xe hàn thì hơi khập khểnh với thương hiệu Volvo nhỉ :(

Da nó ngon đấy bác ạ, chứ ko kiểu mềm oặt như da hà đâu :)

Hạng B1
17/6/19
52
51
21
48
Hay quá, bọn Volvo tàu có nhiều thứ để vọc lắm đấy bác ah, Taobao có hết luôn :)

Tabao có hết luôn, em đg đặt loa B&W (theo như tìm hiểu là plug-in luôn ko phải độ dây gì cả), chắn bùn cho 4 bánh (Volvo bán 6,5tr) miếng dán bảo vệ màn hình hiện thị 12inch, miếng dán bảo vệ màn hình Sensus (ở đây có sẵn). Ngoài ra đang phân vân cái Android Interface (plug-in ko cần độ gì cả) nó biến màn hình Sensus thành cái Android Tablet luôn (cần cục phát wifi để sử dụng) nhưng vẫn giữ nguyên cái màn Sensus (tức là 2 chế độ hiển thị, 1 Sensus, 1 Android)

Ngoài ra, Volvo khuyến cáo ko nên dán film chống nhiệt kính lái, sợ ảnh hưởng tới hệ thống Radar của xe.

• Like
Reactions: Theanh