Hạng B2
AJELITA nói:
Cái nắp che bình xăng xe em nó nối với nắp bình xăng bằng một sợi dây cao su.
Do đổ xăng xong em vặn thế nào đó nó bị xoắn lại và tạo lực đàn hồi kéo bung cái nắp che bên ngoài.

các bác khi vặn nắp xăng nên chú ý đừng để xoắn dây.

Còn một điều nữa mà các bác hay chủ quan:
1-đổ xăng mà vẫn để máy nổ.
<span style=""color: #ff0000;"">2-Quên đập tay vài cái vào vỏ kim loại xe khử tĩnh điện</span>
Nguy hiểm lắm.
Cái vụ đập tay này em mới nghe, hịc tay lái mơi, có vụ này hả bác

Hạng C
18/1/11
618
10
18
Poorguy nói:
Mượn thớt bác chủ nói luôn chuyện này. Đóng cửa xe không chặt.
1. Hôm trước 1 bác tài taxi đã để khách hàng đóng cửa xe, em chạy sau thấy cửa cứ rung rung và hở ra cả 20mm. Em chạy lên thì thấy người mẹ bồng đứa con ngồi ngay cửa, hết hồn đập cửa cho tài xế biết để mà bảo khách đóng chặt cửa lại. Nếu người mẹ đó tựa vai vào cánh cửa sẽ không biết ra sao nữa.
2. Sáng nay lại một bác chạy I20, cửa sau vẫn nhấp nhô nhấp nhô, trên xe thì chở con gái, chắc chở đi học. Em cũng ra hiệu bác ý dừng xe hoặc báo cho con biết để đóng cửa lại mà bác ý vẫn không hiểu gì. Trường hợp này chỉ cần tựa vào cửa là lọt ra ngoài ngay.

Túm lại: Các bác tự đóng cửa hoặc kiểm tra cửa kỹ trước khi giao thông nhé. Em thấy ghê quá.
ủa có chuyện này sao.
Ý em là khi cửa đóng không kín thì đèn báo và tài xế biết liền mà.
Vả lại xe chạy một đoạn, xe tự khoá cửa mà?

con buôn
21/2/12
2.879
160.985
113
TP HCM
onggiahoclai nói:
Poorguy nói:
1. Hôm trước 1 bác tài taxi đã để khách hàng đóng cửa xe, em chạy sau thấy cửa cứ rung rung và hở ra cả 20mm. Em chạy lên thì thấy người mẹ bồng đứa con ngồi ngay cửa, hết hồn đập cửa cho tài xế biết để mà bảo khách đóng chặt cửa lại. Nếu người mẹ đó tựa vai vào cánh cửa sẽ không biết ra sao nữa.
2. Sáng nay lại một bác chạy I20, cửa sau vẫn nhấp nhô nhấp nhô, trên xe thì chở con gái, chắc chở đi học. Em cũng ra hiệu bác ý dừng xe hoặc báo cho con biết để đóng cửa lại mà bác ý vẫn không hiểu gì. Trường hợp này chỉ cần tựa vào cửa là lọt ra ngoài ngay.

Túm lại: Các bác tự đóng cửa hoặc kiểm tra cửa kỹ trước khi giao thông nhé. Em thấy ghê quá.
ủa có chuyện này sao.
E cũng thắc mắc như bác này

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
anlao123456 nói:
onggiahoclai nói:
Poorguy nói:

ủa có chuyện này sao.
E cũng thắc mắc như bác này
1. Tài xế lái xe mà không quan sát
2. Một số xe không có chắc năng tự Lock cửa, nhất là xe Taxi
3. Người ngồi xe cung không biết, hoặc không quan tâm. Còn bà cả và F1 nhà em là được em đào tạo, sau này em chạy mà không Lock cửa là bị nhắc, có con nhỏ sao không Lock cửa, em phải lấy cùi trỏ trái "oánh " nhẹ lên chốt Lock 4 cửa

Hạng C
25/4/12
793
145
0
TPHCM
Poorguy nói:

Trường hợp này có đấy nhé ..! Nếu đi đường mà thấy xe ngược chiều xe mình hoặc sau mình nhá đèn liên tục , chịu khó tấp vào kiểm tra xe mình .

Hạng F
15/11/10
9.329
2.966
113
50
@ONGGIA.., anlao...: Bác thang455... đã nói rõ rồi nhé bác. Tài xế mới đôi khi không quan sát trên bảng đồng hồ trước khi lái xe. Em dự xe tự động lock cửa đối với những cửa đã đóng khít, còn cửa hở ra, chạy phập phồng thì sẽ không ăn khóa ạ.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Poorguy nói:
@ONGGIA.., anlao...: Bác thang455... đã nói rõ rồi nhé bác. Tài xế mới đôi khi không quan sát trên bảng đồng hồ trước khi lái xe. Em dự xe tự động lock cửa đối với những cửa đã đóng khít, còn cửa hở ra, chạy phập phồng thì sẽ không ăn khóa ạ.
Đúng , níu xe có Tự động Lock thì cũng chỉ Lock cái nào cửa nào đã đóng kín, còn cái chưa đóng kín thì không được Lock.
Sau vụ này chắc pác Jungle làm việc mêt xỉu đây vì pác ấy chuyên độ AutoLock mừh, khi xe chạy 10km/h tự Lock, níu xe chưa đóng kín cửa thì hú còi cảnh báo.

Hạng F
15/11/10
9.329
2.966
113
50
Em thấy thực sự nguy hiểm đấy các bác. Ngộ nhỡ trên xe mà ngồi đùa giỡn xô qua xô lại ................lọt xuống đường ngay.
Em thì luôn để chế độ cửa mở đèn trần sáng. Đóng cửa không chặt thì đèn trần sáng choang :D:D:D:D:D

Hạng B1
18/4/12
74
46
18
lần trước e đi đường 5 từ HN về HP ban đêm, có 1 bác tài xe tải phóng vụt qua xe e mà không để ý cửa thùng đồ phía sau bị bung chốt, bay phất phơ. thấy xe chở hoa quả đóng thùng, có vẻ thiếu mất 1 vài thùng - chắc rớt dọc đường.
bác tài xe e cố gắng bám theo để báo cho bác ấy biết. khổ, ban đêm, thấy xe e phía sau đuổi theo, lại nháy pha liên tục, xe tải kia chắc sợ càng cố gắng chạy bán sống bán chết.
đuổi theo 1 hồi mới kịp, xe tải dừng lại đóng thùng e mới thấy nhẹ người. nói dại chứ lúc đó mà có thùng hoa quả nào rớt xuống đường, không biết xe e sao nữa.:cool:

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Poorguy nói:
Em thấy thực sự nguy hiểm đấy các bác. Ngộ nhỡ trên xe mà ngồi đùa giỡn xô qua xô lại ................lọt xuống đường ngay.
Em thì luôn để chế độ cửa mở đèn trần sáng. Đóng cửa không chặt thì đèn trần sáng choang :D:D:D:D:D

Em cũng để chế độ đèn y như pác để an toàn.
Trước khi lên sau và trước khi chạy là em quan sát kiểm tra kỹ mới chạy. Kệ mất vài phút, có thể là vài giây vì mình thiết lập các chi tiết cần để ý là OK