Thảo Luận Chung Căn bánh phải thế nào

Hạng B2
8/7/05
124
0
16
Ngõ nhỏ, phố nhỏ
Xin báo cáo với các bác là em càng học càng thấy mình .. dốt.
Vì thế, các bác cứ mắng thật lực. Chả là em vừa mới lấy cái gương bên phải đọ với trụ cổng, kết quả thế nào thì các bác biết rồi...

Ngày trước đi học thầy dạy nói là: " từ ghế lái nhìn xuống bên phải, nếu lấy cái trụ gạt nước phải làm vật đối chiếu thì vệt bánh bên phải nhất định đúng vào điểm mà mắt nhìn vào là hàng đinh..."

Em nhất nhất nghe lời thầy nên thi xong, đỗ đàng hoàng.
Nhưng giờ lái xe thực tế, vì nó khác xe đi tập nên chả biết lấy gì làm chuẩn để căn bánh phải nữa, toàn áng chừng thôi

Xin các bác giúp cho với ạ.

Hạng B2
8/7/05
124
0
16
Ngõ nhỏ, phố nhỏ
RE: Căn bánh phải thế nào

Nói thêm là những khi đi vào làng hay nơi có trồng hai cái trụ bê tông hai bên là em lại xúc động....

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Thế đi xe máy bác lấy cái gì căn để 2 xe không va ghi dông vào nhau??:D:D.

Hay là, tự nhiên nó ... thế. Qua được là qua tuốt. Còn bao giờ nghe cái... rầm thì thôi :(:(

Hạng B2
8/7/05
124
0
16
Ngõ nhỏ, phố nhỏ

Trích đoạn: polar bear

Hay là, tự nhiên nó ... thế. Qua được là qua tuốt. Còn bao giờ nghe cái... rầm thì thôi :(:(

Em nghe thiên hạ đồn là xe máy không có bánh phải bánh trái gì hết mà...:D
(Xin nói thầm với bác là em toàn căn bên lái, bên kia (lạy trời) mong nó qua nốt...)

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Tôi có nghe nói cánh lái chuyên nghiệp trước đây hay tập bằng cách bỏ tờ tiền xuống đất rồi cược nhau dừng bánh bên phải lên sau cho không rút được tờ tiền đó ra. Nếu không rút được là thắng, được tờ tiền đó, nếu rút được là thua, mất tờ tiền đó. Nhưng xem ra cách này khó quá, không theo nổi.

Tôi thì hay căn bên phải thế này: Ước lượng kích cỡ chiều ngang xe (cả gương), nếu thấy khoảng trống phía trước đủ để đi thì căn xe hết về bên trái (phía lái) mà lên từ từ, vừa đi vừa liên tục ước lượng khoảng cách lại để căn chỉnh cho đúng.

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Trích đoạn: hvthu

Ngày trước đi học thầy dạy nói là: " từ ghế lái nhìn xuống bên phải, nếu lấy cái trụ gạt nước phải làm vật đối chiếu thì vệt bánh bên phải nhất định đúng vào điểm mà mắt nhìn vào là hàng đinh..."

Bác máy móc quá, thế ngày bác đi học thì lái xe gì (UAZ hay GAZ 69 hay...) bây giờ bác lái xe gì? mũi nó dài hay ngắn? Nếu bây giờ bác lái con Mẹc ... 54 chỗ mà căn như thế thì teo à!

Cái chính là nếu xe của Bác thì Bác phải tự định nghĩa lại điểm chuẩn (kể cả bánh bên lái và bánh bên phụ). Còn nếu lái lâu rồi thì theo em nghĩ nớ thành bản năng thôi.
Em thì vẫn căn thật sát bên lái và xông xênh bên phụ cho chắc. Nếu thấy hẹp quá thì tự lượng sức mình, không nên cụ cố.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/10/05
201
3
18
53
Ha Noi

Em gặp quả trụ đường làng này rồi, cẩn tắc vô áy náy là nguyên tắc của em. Khi không nhìn thấy 2 trụ vì nó thấp hơn xe mình, em ke theo bản năng gốc :D tiên sát tới 2 cái trụ và....nhảy xuống xem có lọt không rồi mới từ từ đi qua. Chưa bao giờ phải đi sơn lại mép cản :D:D:D

Hạng B2
7/11/05
164
52
28

Em thì chẳng biết căn thế nào. Nhưng nhìn cái khe mà có thể qua được là em cứ căn bên trái, Còn bên kia thì cầu mong nó qua được. mắt thì cứ lườm nó nếu sắp kịch thì thôi. Đẩy luôn cái cần vào vị trí R rồi ga lên tìm đường khác bác ạ. tính em nó lại nhát thế cơ chứ

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: hvthu

Trích đoạn: polar bear

Em nghe thiên hạ đồn là xe máy không có bánh phải bánh trái gì hết mà...:D
(Xin nói thầm với bác là em toàn căn bên lái, bên kia (lạy trời) mong nó qua nốt...)

Bác máy móc quá, thế ngày bác đi học thì lái xe gì (UAZ hay GAZ 69 hay...) bây giờ bác lái xe gì? mũi nó dài hay ngắn? Nếu bây giờ bác lái con Mẹc ... 54 chỗ mà căn như thế thì teo à!

Cái chính là nếu xe của Bác thì Bác phải tự định nghĩa lại điểm chuẩn (kể cả bánh bên lái và bánh bên phụ). Còn nếu lái lâu rồi thì theo em nghĩ nớ thành bản năng thôi.
Em thì vẫn căn thật sát bên lái và xông xênh bên phụ cho chắc. Nếu thấy hẹp quá thì tự lượng sức mình, không nên cụ cố.

Bác hiểu ý em chưa ạ??!!:D:D

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Cái này khi thi cảm ứng điện tử nhiều đồng chí toi ở đây lắm. Bài này là bài qua vệt bánh xe... Không cẩn thận là bị trừ luôn 20 điểm...