Thảo Luận Chung Căn bánh phải thế nào

Hạng D
11/1/07
2.243
3.535
113
Sài Gòn Bến Nghé
RE: Căn bánh phải thế nào

Trích đoạn: hvthu

Xin báo cáo với các bác là em càng học càng thấy mình .. dốt.
Vì thế, các bác cứ mắng thật lực. Chả là em vừa mới lấy cái gương bên phải đọ với trụ cổng, kết quả thế nào thì các bác biết rồi...

Ngày trước đi học thầy dạy nói là: " từ ghế lái nhìn xuống bên phải, nếu lấy cái trụ gạt nước phải làm vật đối chiếu thì vệt bánh bên phải nhất định đúng vào điểm mà mắt nhìn vào là hàng đinh..."

Em nhất nhất nghe lời thầy nên thi xong, đỗ đàng hoàng.
Nhưng giờ lái xe thực tế, vì nó khác xe đi tập nên chả biết lấy gì làm chuẩn để căn bánh phải nữa, toàn áng chừng thôi

Xin các bác giúp cho với ạ.

em thấy chạy mãi quen thôi, vì bác mới lái nên mới canh bên phải dể va vào cái trụ be-tong chia sẻ với bác 1 chút kinh nghiệm nếu bác gặp trường hợp "qua ngõ hẹp".

trước tiên bác phải xem cái lỗ xe sắp chui qua có lọt không, giả dụ xe em camry 2007 chiều ngang cả kính là 1m825 như vậy trước khi chui sang 1 cái lỗ hẹp việc đầu tiên là em xem cái lỗ lọt xe không đã. em lái quen nhìn thì phán đoán dc lọt hay không. Nếu bác chưa quen dừng xe lại chạy ra trước đầu xe đứng chính giữa ngó xe ^.^ đừng bao giờ mắc cỡ sợ người khác bảo mình lái yếu.

bước tiếp theo bác canh bên tài (chứ không canh bên phụ) chả bao giờ em căn bên phụ căn bên tài sao cho sát với phía bên trái của cái chỗ hẹp ấy ( sát vừa thui sát quá thì nó xẹt xẹt ) thường thì em căn cách hông xe bên trái 25~35 cm hẹp hơn thì 20cm(bác phải trừ hao cái gương hậu nhé), có trường hợp em căn chỉ hở 1 tí xíu vừa lọt cái kính hậu bên tài, sau đó chậm chậm nhúc nhíc xe đi qua cái lỗ, lúc này bác mới để ý kiếng hậu bên phải xem có chạm không, nếu có nguy cơ chạm thì phải lái kiếng bên tài qua trước, sau khi kính bên tài qua rồi mới qua tiếp kính bên phụ.

kinh nghiệm của em là khi qua ngõ hệp lái thật chậm rãi từ tốn và phải tự tin ^.^

nhân chuyện của bác em cũng muốn kể một trường hợp em đã gặp số là em phải chạy xe vào nhà bà già vợ em, nhà nhạc mẫu lại nằm trong khu hẻm giáo xứ hòa bình trên đường Nguyễn kiệm, hẻm thì chật, lúc chạy vào thấy 1 chiếc captiva đậu sát tường trong hẻm, còn 1 cái lỗ để chui qua, cái lổ vừa lọt xe. cùng lúc ấy đằng sau đuôi xe em lại có 1 chiếc taxi innova của vinasun. khi ấy em nhảy xuống đi ra trước đầu xe ngó , thằng cha taxi nhấn kèn la "chui qua đi lọt mà mới biết lái hả?", em cười tưoi nói " vâng em mới biết lấy bằng lái xe", sau đó em qua chậm chậm một cách an toàn. sau khi qua em ngó kiếng hậu thấy bác innova và bác lái xe captiva đang cãi nhau, không biết cãi cái gì nữa:D đố các bác cãi cái gì :D?

Hạng B1
10/7/07
90
6
8
mobifone.com.vn

chạy riết cũng quen thôi, em toàn canh = cảm giác đó giờ, lên xe lạ thì chạy vài km mình cũng wen

Hạng B2
19/11/07
257
75
28
53

Còn trường hợp này nữa các bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo,hồi này xe máy quá nhiều là một vấn nạn cho xe hơi vì xe máy chạy lung tung bất kể nguợc chiều hay xuôi chiều,bên trái lẫn bên phải nó bủa vây tứ phía nhất là khi vào vòng xoay ngã 6,ngã 7 hôm nọ xe em bị bảng số xe máy nó cứa một nhát vào cản ,mất vài trăm để tút ,vài hôm sau lại bị một em chơi nhát nữa,khi vào vòng xoay mình nhường xe máy thì nó làm tới ,còn khi mình sấn tới thì nó có trường hợp như vậy đó các bác ....mình chịu thiệt thôi