Hạng B2
25/8/13
194
87
28
Thêm bệnh mới nữa rùi...
xe em đang chạy bình thường thì hết bình..cặp bình khác vào đề thì nổ 1 lúc sạc lại bình rồi chạy tiếp... đề bình thường... qua ngày sau bình đề vẫn tốt...
Đo tra dòng sạc đinamo thì vẫn ổn...
vậy là sao vậy mấy bác..

Bác Vương, lúc trước xe mình đang chạy cũng hết bình, nhờ người đẩy nổ máy rồi chạy về nhà luôn (he he he, số MT lợi hại là chổ này. số AT là tiêu rùi). Sáng hôm sau mình đề lại thì nổ máy. Mang bình đi kiểm tra thì nói bình sắp tiêu rùi nên quyết định thay luôn. Nếu bình Bosh bạn có thể xem con mắt trên bình để biết tình hình em nó thể nào. Nhiều lúc ngồi trên xe mình không biết xe có sạc hay không, điện áp thế nào ... nên mình DIY cái LED vôn kế trên xe luôn. Nhìn qua vôn kế mình có thể biết sức khỏe em nó thế nào để có hướng xử lý. Do vậy giờ mình an tâm không lo bình chết đột ngột.

Để biết dinamo có hoạt động hay không bạn cho xe nổ máy rồi tháo cực âm ra khỏi bình. Nếu xe vẫn nổ có nghĩa dinamo có hoạt động.

• Like
Reactions: TuanEV and 7800II
Tập Lái
20/9/14
47
5
8
40
Bác Vương, lúc trước xe mình đang chạy cũng hết bình, nhờ người đẩy nổ máy rồi chạy về nhà luôn (he he he, số MT lợi hại là chổ này. số AT là tiêu rùi). Sáng hôm sau mình đề lại thì nổ máy. Mang bình đi kiểm tra thì nói bình sắp tiêu rùi nên quyết định thay luôn. Nếu bình Bosh bạn có thể xem con mắt trên bình để biết tình hình em nó thể nào. Nhiều lúc ngồi trên xe mình không biết xe có sạc hay không, điện áp thế nào ... nên mình DIY cái LED vôn kế trên xe luôn. Nhìn qua vôn kế mình có thể biết sức khỏe em nó thế nào để có hướng xử lý. Do vậy giờ mình an tâm không lo bình chết đột ngột.

Để biết dinamo có hoạt động hay không bạn cho xe nổ máy rồi tháo cực âm ra khỏi bình. Nếu xe vẫn nổ có nghĩa dinamo có hoạt động.
thank pác nhìu.... em thích cái dụ làm cái led vôn kế trên xe... mình ra nói sao và làm chổ nào vậy

Hạng B2
25/11/13
219
148
43

bác chụp hình lại cái vôn kế cho em tham khảo với, gắn trong xe hay gắn liền với bình vậy bác

Chi Hội Phó SuzukiFC
14/7/12
1.225
822
113
47
Bình Dương
Em thấy cái đồng hồ vừa đo vôn kế và đồng hồ tua máy bằng led (dạng 2 trong 1) cũng hay, nhưng không biết Suwagon lắp chổ nào hợp lý. Hàng bán ở Sì Phố bên diễn đàn xóm lá, em ở Tỉnh cũng ngại mua, có bác nào mua cho em ké với.

mới nổ máy -> đèn led Volt hiện màu đỏ -> led 7 đoạn báo điện áp bình 14.0 volt

20141220180021

sau 2 phút nổ máy, tua máy đã tròn Led 7 đoạn hiển thị số vòng tua máy
20141220180122

và giá là 580k/ bộ full box lắp được cho tất cả các loại máy xăng.