Hạng F
29/10/16
11.503
21.762
113
Pháp
Mỗi nơi mỗi đẹp khác nhau bác ơi, ko nên so sánh như vậy.
Ý ở đây là khu du lịch có một đặc điểm riêng, cũng như VN thì có chùa 1 cột, chứ đừng bắt chước nhũng gì nổi tiếng của thế giới mà đem vào. bê tông hoá, vì tây đâu có thích bê tông, còn muốn thăm nử thần tự do thì đi Mỹ, Eiffel thì đi Pháp. Đó mới là nét đặc thù của từng quốc gia.
Thí dụ như hình trên thì ai nói tour Eiffel thì người ta nghĩ đến Pháp chứ ai mà nghĩ đến Đà Lạt. Không có anh tây nào về VN mà thăm tour Eiffel ở đà lạt cả, mà họ sẽ đi thăm chùa một cột, cầu thê húc , vịnh hạ long...Đó mới là đúng đó bác à.

• Like
Reactions: LACDA
Hạng D
20/2/12
1.951
2.748
113
Ý ở đây là khu du lịch có một đặc điểm riêng, cũng như VN thì có chùa 1 cột, chứ đừng bắt chước nhũng gì nổi tiếng của thế giới mà đem vào. bê tông hoá, vì tây đâu có thích bê tông, còn muốn thăm nử thần tự do thì đi Mỹ, Eiffel thì đi Pháp. Đó mới là nét đặc thù của từng quốc gia.
Thí dụ như hình trên thì ai nói tour Eiffel thì người ta nghĩ đến Pháp chứ ai mà nghĩ đến Đà Lạt. Không có anh tây nào về VN mà thăm tour Eiffel ở đà lạt cả, mà họ sẽ đi thăm chùa một cột, cầu thê húc , vịnh hạ long...Đó mới là đúng đó bác à.
Bác nói chí phải, tụi Tây qua VN thì nó lại thích đi chợ nổi Cái Răng, chứ nó chả thèm vô khu trường mà có mấy cái điểm du lịch thu nhỏ hình tháp Eiffel, tượng Nữ Thần Tự do, Tháp nghiêng Pise, cung điện Bukkingham...ở Cần Thơ đâu! Tụi Pháp và châu Âu nó cũng chả có làm cái Chùa Một Cột ở nước họ. Cái gì tự hào thì đáng tự hào, chẳng hạn em rất tự hào là VN ta sản xuất gạo, cà phê nổi tiểng Thế giới!:p

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.762
113
Pháp
Bác nói chí phải, tụi Tây qua VN thì nó lại thích đi chợ nổi Cái Răng, chứ nó chả thèm vô khu trường mà có mấy cái điểm du lịch thu nhỏ hình tháp Eiffel, tượng Nữ Thần Tự do, Tháp nghiêng Pise, cung điện Bukkingham...ở Cần Thơ đâu! Tụi Pháp và châu Âu nó cũng chả có làm cái Chùa Một Cột ở nước họ. Cái gì tự hào thì đáng tự hào, chẳng hạn em rất tự hào là VN ta sản xuất gạo, cà phê nổi tiểng Thế giới!:p
Những cụm từ : Phở, áo dài, bánh mì, nem (chả giò) đã được lên báo quốc tế luôn rồi. Đó là những tự hào của VN mình ...Từ nước mắm, cho đến nhà mái tranh ..cũng là hình ảnh đẹp với tây phương ... Do đó khi em về VN lở ở trung tâm thì thôi chứ em thích vùng cảnh quê, thanh bình, có con gà chạy lung tung ...thấy nó hay lắm ...

À còn HN, SG .... mùa mưa như ..Venise nửa ..mà giống thì cũng giống ..nhưng chưa có thuyền như Venise nửa là đủ bộ

• Like
Hạng B2
12/7/22
157
219
43
34
Bạn trên tư vấn quá ổn luôn , mình tư vấn thêm chút ít nữa, chia sẻ thêm với bạn kinh nghiệm đi nghỉ dưỡng cùng gia đình (có trẻ em & người già) Đà Lạt:
- Đường đi Đà Lạt QL20 không khó quá khi đi mới đi lần đầu đâu: xe MT thì bạn cần thành thạo côn, thắng, ngừng khởi hành giữa dốc là OK; xe AT thì nhàn hơn. (mình đi Xpander MT 30/4 kẹt xe kỉ niệm 2 năm trước đây, chuyến về mình theo google map đi đèo Tà Pao ra QL1 về, cũng là 1 trải nghiệm thú vị; kẹt xe ở đèo (bò #5km/h trên đèo Bảo Lộc) cũng chưa khó bằng kẹt xe ở các con đường hẻm nhỏ trên Đà Lạt đâu (hẻm nhỏ, cong cong, phải nép sát cho xe ngược đi trước, xe máy, xe ô tô đỗ hết 1/2 đường, người đi bộ, dốc cao, cuối dốc cao là ngã 3,4 nên sẽ khó cho MT nếu chưa rành) nhưng cứ bò bò là qua hết, đừng vội, nóng tính. Xe nên có HUD, Vietmap nếu là tài mới.
- Khời hành 20-21g từ HCM 23g-1AM đến Bảo Lộc thuê KS Tâm Châu ngủ 1 giấc 8-9 giờ dậy trả phòng ăn sáng, cà phê ở Bảo Lộc (quán Phở gì ngay chợ ăn cũng được). Xong 10g-11g tà tà lên Đà Lạt nhận phòng.
- Resort mình khuyên bạn nên ở khu Hồ Tuyền Lâm phù hợp gia đính. Mình ở villa Wonder Resort quá tuyệt vời: 3 giường, máy sưởi điện, khu vui chơi trẻ em WonderLand, BBQ 1 đêm
- Ăn uống: bạn nên ghé thêm: phở gà, lẩu gà lá é, chân gà nướng, quán cơm chay to đùng đối diện bánh ướt lòng gà; bánh tráng nướng, sữa đậu nành, cơm lam gà nướng, ốc nhồi thịt, , đồ nướng,... bạn kiếm google thêm thông tin cứ những quán view 4-5* là OK
- Ăn dặm thêm khuya thì bánh mì Liên Hoa, kem bơ, đừng ăn trong chợ đêm không ngon, không đặc sắc
- Chơi thì: thác Prenn (cưỡi voi, trâu, đà điểu, chèo kajak,...)...thác Datala (xe trượt, đu dây,...), vườn hoa Đà Lạt
- Những điểm checking sống ảo thường dành cho teen, gia đình không phù hợp: săn mây cầu đất (đi từ 3-4 giờ sáng), đường đất, trơn, leo trèo,...
Tạm thế nhé :)
Chính xác việc đi đèo ko khó (kể cả xe MT). Đèo ở Đà Lạt cho dù kẹt xe nhưng chân ga, côn đều vẫn đi tốt.
Kẹt hẻm Đà lạt mới kinh, đường hẻm nhiều khi nhỏ 3-4, dốc thẳng đứng. Đi dc hẻm Đà Lạt là mấy con đèo xứ này quá dễ.

• Like
Hạng D
18/3/15
2.019
751
113
36
cứ đúng tốc độ, làn đường mà đi thôi anh, đèo dốc thì cẩn thận tí mới gọi là trải nghiệm chứ, cứ sợ thì biết khi nào biết cảm giác được,kkk

Hạng B1
20/10/17
89
65
28
Chào các Bác!
Em nhờ các bác tư vấn giúp lộ trình và các điểm tham quan (Sài Gòn- Đà Lạt đi 4 ngày 3 đêm). Vì gia đình em có con nhỏ và người già nên chủ yếu dự định tham quan nghĩ dưỡng là chính. Lần đầu đi Đà Lạt mong các bác tư vấn giúp. Em đi Sedan.

Xin cảm ơn các bác.

View attachment 2742604*Ảnh minh họa

Mỗi năm em đi Đà Lạt 1-2 lần, mõi lần đi 3N2D, Bac đi được 4N3D là quá ổn, chơi và nghỉ dưỡng thoải mái. Bác có xe thì nên lái xe lên ạ, đi dc một lần sẽ ghiền và thích thú. Lần đầu trước khi đi em cũng hồi hộp mà đi được rồi thấy đi rất dễ, không phải sợ gì.

Ngày đầu thì tranh thủ tầm 4-5g sáng đi sớm, đến Đà Lạt tầm giờ trưa là ổn.
Đêm thứ 3, bác có thể cân nhắc tìm resort ở Bảo Lộc nghỉ đêm ở đó. Về sẽ đỡ mệt hơn, các cụ và em nhỏ không phải ngồi xe liên tục.

Ăn uống, bác cứ tìm trên Google Map xung quanh nơi mình nghỉ dưỡng, các quán có nhiều người review em thấy đều ổn.

Thêm 1 option là bác có thể cho các cụ + em nhỏ đi máy bay, bác lái xe lên đón đi chơi, vừa tiết kiệm 1 ít, vừa an toàn đỡ vất vả cho các cụ già.

Hạng C
8/3/19
555
918
106
47
1/- Để đi DaLat thì điều kiện cần đầu tiên là phải biết chạy đường đèo. Đi chưa quen thì đi xe số tự động dễ hơn nhưng khi xuống thì bắt buộc phải chuyển số tay (đi quen thì cứ số D chạy bình thường)
2/- Đường QL20 là gần nhất và dễ đi nhất nhưng khi bị kẹt xe (nhất là kẹt trên đèo) thì hơi mệt. Đi 4N3Đ xuất phát CN, thứ hai hoặc thứ ba là đường trống dễ đi hơn. Đèo Bảo Lộc và đèo Prenn không quá khó đi, xe bình thường là đi được.
3/- Chọn PA khác (QL55 hoặc TL725 hoặc cả hai) thì đường xa hơn nhiều đèo dốc hơn nhưng chạy rất nhàn vì không có xe nào ngoài mình, các đường đèo trên 2 cung đường này đều đã trải béton nhựa nóng rất êm . PA này không phù hợp cho người già và em bé do phải ngồi lâu .

Tóm lại nếu đã từng đi đường đèo (dù chưa đi DaLat) thì đi còn không thì không nên đi . Nếu bảo rằng không đi đèo thì làm sao biết chạy đèo thì hôm nào rảnh chạy một mình vài lần cho quen (kiếm mấy cái đèo vắng xe để tập) .
Đèo Bảo Lộc trời mưa, đẹp và hũng vỹ nhưng cũng rất dễ làm ta phân tâm, dẫn đến nguy hiểm

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: lazzy_vn
Hạng B1
20/10/17
89
65
28
1/- Để đi DaLat thì điều kiện cần đầu tiên là phải biết chạy đường đèo. Đi chưa quen thì đi xe số tự động dễ hơn nhưng khi xuống thì bắt buộc phải chuyển số tay (đi quen thì cứ số D chạy bình thường)
2/- Đường QL20 là gần nhất và dễ đi nhất nhưng khi bị kẹt xe (nhất là kẹt trên đèo) thì hơi mệt. Đi 4N3Đ xuất phát CN, thứ hai hoặc thứ ba là đường trống dễ đi hơn. Đèo Bảo Lộc và đèo Prenn không quá khó đi, xe bình thường là đi được.
3/- Chọn PA khác (QL55 hoặc TL725 hoặc cả hai) thì đường xa hơn nhiều đèo dốc hơn nhưng chạy rất nhàn vì không có xe nào ngoài mình, các đường đèo trên 2 cung đường này đều đã trải béton nhựa nóng rất êm . PA này không phù hợp cho người già và em bé do phải ngồi lâu .

Tóm lại nếu đã từng đi đường đèo (dù chưa đi DaLat) thì đi còn không thì không nên đi . Nếu bảo rằng không đi đèo thì làm sao biết chạy đèo thì hôm nào rảnh chạy một mình vài lần cho quen (kiếm mấy cái đèo vắng xe để tập) .

Thà mới chạy, lúc đầu sợ sợ, chạy từ từ, chánh niệm được sự nguy hiểm nên cẩn thận. Chứ đi quen rồi, chủ quan, chạy phát ớn. Mấy bác nào chưa đi, lên đây đọc comment xong bỏ luôn không dám chạy Kaka!

Em thấy các bác tài mới, cứ nghiên cứu kỹ cách đi đèo, đã có nhiều bác chia sẻ kinh nghiệm đi đèo rồi. Học kỹ lý thuyết rồi thực hành. Ai cũng có lần đầu tiên.

• Like
Reactions: icemain
Hạng B2
5/4/13
149
160
43
Chào các Bác
E nghe nói hiện đi Đà Lạt thì phải đi đèo Mimosa chứ đèo Pern đóng đang mở rộng pk các Bác ?, có Bác nào mới đi cho E thông tin với ạ, xin cám ơn

• Like
Reactions: Car_trip_vietnam