Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53
RE: Cảnh tượng hãi hùng từ XXX mang đến

Việc này xuất phát từ thực tế là tình trạng chấp hành luật GTĐB của người điều khiển phương tiện, lẫn nhu cầu khách quan là chỗ đậu xe. Tuy nhiên, theo em việc làm này là lợi bất cập hại.
Giả sử một thằng tội phạm muốn gây án, cố tình để bị (phải nói là được) mấy chú áo vàng tháo BKS. Sau đó cứ dùng cái xe trụi lũi này đi cướp bóc, gây TNGT, chở hàng trắng.... Thế thì có bố của nạn nhân cũng cóc có thông tin gì để cung cấp cho cơ quan chức năng để truy tìm.

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Trích đoạn: tommyle

Đậu sai là phạt, hôm nay có thể ko , nhưng hôm khác có thể phạt, cái này cũng bt thôi, ko thể bắt hết lỗi tất cả mọi người.
O các nước khác phạt có nhiều cách, tùy theo lỗi nặng hay nhẹ mà tiến hành, đơn giản nhất là gắn phiếu phạt lên kính xe, khoá bánh xe và để lại số đthoại, cẩu luôn xe đi. Còn vụ tháo biển số thì em mới nghe đây là lần đầu. Cảm giác thú thực hơi bực, vì đã vi phạm đến cái xe của mình. Tuy nhiên luật thì vẫn là luật. XXX làm thì chắc ko sai :)
Cẩn thận bác ạ, nếu bác nói thế thì sẽ chẳng có chuyện XXX đi bắt xe có đèn xenon gin theo xe, cũng chẳng có chuyện ngoắc 4B vào để xin tiền cafe đâu bác ạ! Nắm luật kỹ càng thì...đỡ hao!:D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.837
113

Đây là phần nội dung liên quan trích từ nghị quyết 32/2007/NQ-CP ngày 29/06/2007 về "Về một số giải pháp cấp bách
nhằm kiềm chế tai nạn giao thông và ùn tắc giao thông"

--------------------------------
- Thực hiện đình chỉ lưu hành các phương tiện cơ giới đường bộ vi phạm các quy định về bảo đảm trật tự an toàn giao thông bằng hình thức tạm giữ phương tiện hoặc tạm giữ đăng ký phương tiện, biển số đăng ký, sổ chứng nhận bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo thời hạn quy định của pháp luật hiện hành;
--------------------------------

Vậy các bác đừng nói là CSGT và các cơ quan chức năng làm trái luật nữa nhé!

Hạng B2
13/4/06
385
0
16
Phố cổ Hà Thành

chắc tại chủ toà nhà chưa làm việc với phường thôi bác ợ ...
@BMW325Blackberry: bác thuê văn phòng ở đây à ??? bác ở tầng mấy???

Hạng B2
2/6/05
180
1
0
56
TP.HCM

Trích đoạn: tuananhtun

các bác hàn phéng cái con ốc biển số, hoặc làm thế nào để chống tháo biển như hồi xưa chống nạn ăn cắp biển vậy :D
:D...hy vọng là các chú xxx ko nghĩ ra trò tháo bánh xe. Em dọt đây, chào các bác

Em lại nghĩ khác , mình chế loại ốc nào thắp lắp dễ dàng , không cần cờ lê.Đậu xe là mình tháo biển cất đi , xxx sẽ tưởng là đã tháo xe mình rồi , thế là thoát[8D]

Hạng B2
13/4/06
385
0
16
Phố cổ Hà Thành

Trích đoạn: yflower

Trích đoạn: tuananhtun

các bác hàn phéng cái con ốc biển số, hoặc làm thế nào để chống tháo biển như hồi xưa chống nạn ăn cắp biển vậy :D
:D...hy vọng là các chú xxx ko nghĩ ra trò tháo bánh xe. Em dọt đây, chào các bác

Em lại nghĩ khác , mình chế loại ốc nào thắp lắp dễ dàng , không cần cờ lê.Đậu xe là mình tháo biển cất đi , xxx sẽ tưởng là đã tháo xe mình rồi , thế là thoát[8D]
:D:D:D:D:D:D:D:D hay vãi

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53

Bác này lý sự hay nhỉ ? xxx tháo biển số là để xe bác kg sử dụng dc. Bác ra đường kg có biển số là công an chụp cổ liền (Hà Nội thì em kg biết) còn đâu có cơ hội mà đi gây án ? Tại sao thằng tội phạm ấy kg gắn biển số giả cho nó đỡ rách việc mà phải suy nghĩ ra chuyện để xxx tháo biển số rồi đi gây án hết sức nhảm nhí như thế hả bác ?
[/quote]

Bác nói sai rồi. Nguyên tắc cơ bản về xử lý hành chính (ít nhất là trong trường hợp này) là có thời hạn cho việc xử lý kế tiếp. Nên sẽ không có cái vụ xxx này tháo xong BKS; Chủ xe chạy ra đường lại bị một xxx khác phạt. Bác phải phân biệt hành vi cố tình lưu thông không biển số với việc người điều khiển phương tiện bị chế tài bởi một biện pháp khác, đó là bị tháo BKS.

Bây giờ bàn về việc bác cho là nhảm nhí. Có thể bác là một vip, có tầm quan sát vĩ mô nên không thể nhận ra tình huống thực tế là xe bị tháo BKS, quá trình lưu thông (cũng như các phương tiện khác), cũng đều tiềm ẩn rủi ro tai nạn. Trong hoàn cảnh bị tháo BKS, việc đó có thể làm người bị hại, hoặc nhân chứng khó khăn trong việc xác định xe gây tai nạn (đây mới là lý do em muốn nhấn mạnh). Riêng vấn đề bác nói "chỉ cần gắn BS giả cho khỏi rách việc..." em nghĩ nếu bác trong lĩnh vực của bọn em thì có lẽ bác sẽ nghĩ khác và sẽ không tuyên bố như vậy.

Trình còi của em chỉ lí sự được nhiêu đó, và để tránh loãng chủ đề, em sẽ không phân tích thêm. Chúc bác sức khỏe và đừng bị tháo BKS. :D

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/6/04
821
12
0

xe ô tô tuy đã nhiều lên nhưng vẫn ko = xe máy, nên các tầng hầm có lẽ chỉ đủ để xe máy và chủ các doanh nghiệp thuê vp cũng chưa chú ý đến việc phục vụ 1 thiểu số AE nhân viên nên đành chịu thôi.
Ngày trước cơ quan em đóng trong khu liên cơ, hôm nào đến muộn chút hết chỗ đậu xe dưới lòng đường thì đành leo lên hè, xui xẻo đúng ngày CTCC đi tuần thì đành chịu. Cơ quan chả ai lo chỗ đỗ xe, lần sau, 1 là đến sớm chiếm chỗ dưới lòng đường (à, đỗ dưới đường thì ko sao nhé, mặc dù ko có biển được đỗ [&:]), nếu lỡ đành ra bãi gửi tạm. Bây giờ cơ quan chuyển ra tít đền lừ heo hút, vưỡn đỗ trên hè, nhưng vì hẻo lánh quá nên các chú chưa sờ tới, khi nào thấy có dấu hiệu bất an, em lại đánh xe xuống đường. Chà, mết quá:(:(:(

Hạng B1
26/3/08
87
0
0

vậy các bác muốn sao??!! muốn tháo biển số hay là kéo xe về đồn?? :D

Hạng B2
12/10/07
233
2
0

Xe bị tháo biển thì ko đi xuống đường được, đi nộp phạt để lấy biển về thì bị giữ giấy phép lưu hành 1 tuần, vậy là sau khi tháo biển xe 1 tuần thì mới đủ điều kiện để di chuyển xe đi chỗ khác phải không ạ?

Vậy là xe bị tháo biển số rồi thì cứ để đó thôi à, ko đem được đi đâu nữa và cứ để nguyên trên vỉa hè, chiếm diện tích của người đi bộ. Vui nhỉ!

Vậy thì cái mục đích chính của việc phạt xe là để dành lại phần đường cho người đi bộ đã bị bỏ qua.

Thực ra, việc tháo biển số xe là việc xxx được làm, nhưng làm trong trường hợp nào thì hợp với lẽ thực, chứ trong trường hợp này thật không thể hiểu được.