Tập Lái
24/7/05
22
0
0
......

9:00 sáng thứ tư.
Quán cà phê cóc có mấy anh em OS ngồi uống chuyện trò xe cộ với nhau.
Một bác bổng hỏi:
-Xe bốn bánh, bốn chổ kêu bằng gì cho đúng cà.
Là xe Ô TÔ, một bác lên tiếng
Sao là Ô TÔ được, một giọng nam trầm khàn khàn như thanh quản đóng khói thuốc lá đen ( chắc bác fẹt). Ô TÔ là chỉ chung các lọai xe có động cơ
Chưa đúng, còn thiếu, một bác lên tiếng, phải là ô tô con hay xe con
. . .
Zậy xe 9 chổ là xe gì, xe mẹ hay xe ba. Rồi còn xe 50, 70 chổ gì đó chắc xe cụ quá
Hỏng phải, xe hơi mới đúng. Gọi là xe hơi vì trước đây ví bà con ta thấy xe chạy được bằng mấy cái bánh hơi ( bác này giống Sơn Nam ) nên mới gọi thế
Một bác khác kết luận: Gọi là xe du lịch là đúng nhất.
Zậy còn chức năng dùng xe để đi làm, đưa đón sắp nhỏ đi học, chạy taxi bác bỏ vào chổ nào
Tới đây tui dìa mất, hỏng biết kết luận cuối cùng của hội café là từ gì. Bác nào biết kể lại tui mí.

Hạng B2
25/8/04
333
303
63
RE: Câu chuyện thứ tư

Chi cho rối vậy cà, thì là xe bốn bánh thôi.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Xời, giọng tui mà khàn khàn hồi nào ?!
Có lẽ gọi theo Pháp : ô-tô = automobile.
Tại sao có chữ Xe Hơi, từ đâu ra, tui hổng biết.
- Trước GP, xe con gọi là xe du lịch (4 xy-lanh). Còn 6 - 8 xy-lanh, gọi là Xe Huê Kỳ. Tại mấy xe sedan Mỹ thời đó qua miền Nam, đều bự sư. Chỉ có vài đời Falcon 4 xy-lanh. Nhưng sau đó, Falcon cũng toàn là 6 xy-lanh. Huê Kỳ = Hoa Kỳ. Sau GP, mới nghe mấy chữ : 2 máy, 4 máy, 6 máy, 8 máy. Mới đầu, nghe hổng hiểu gì hết trơn !
- Xe nhà : bất kề Citroen 2CV, LaDalat, hay du lịch 4 xy-lanh, hay camionnette (pick-up), minibus...nếu mua bằng tiền túi, không kinh doanh, đều gọi là xe nhà.
Còn hiện nay, dọc đường...thiên lý ngàn dặm, vưỡn thấy, ven lề đường : Vá vỏ Hon-đa - Du lịch. Bác tài nào hổng hiểu, ráng chịu :D
- Bác Sơn Nam hổng quan tâm chuyện xe cộ đâu. Đi hỏi ổng, có khi ổng còn...hỏi lại :D Bác nào hổng tin, muốn bắt độ, thì chuẩn bị tiền cà-phê thứ 4 đê ! :D

Hạng D
4/2/05
1.060
990
113

Còn xe 3 bánh, có mui, chở được 9 người thì gọi là gì các bác?

Hạng F
14/9/04
9.900
27.290
113
Q3

xe tút tút [8|]
Trích đoạn: vancondibo

Còn xe 3 bánh, có mui, chở được 9 người thì gọi là gì các bác?

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

Trích đoạn: fernandoz
Xời, giọng tui mà khàn khàn hồi nào ?!
Bác nào hổng tin, muốn bắt độ, thì chuẩn bị tiền cà-phê thứ 4 đê ! :D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Xe Tuk Tuk, sau này, là tại mình gọi theo bọn Thái. Còn trước GP, thì gọi là xe Lam, hay xe "Lăm" , theo chữ Lambro550 ý mà. Sau này, đều chuyển qua xài Suzuki - Kia 4 bánh hết rồi. Mà mấy cái Lam - Su - Kia này, đều có 2 hàng ghế sau thùng, đối diện nhau, mỗi hàng 6 em, chưa kể đu bám tòng teng lòng thòng ! Xe Lam thì ngồi ké 2 bên bác tài, Su + Kia nhét thêm 2 em bên phải bác tài. Chỉ Su - Kia loại Van cửa lùa, là 5 chỗ, chứ đâu em nào 9 chỗ đâu bác Đi Bộ ? Bây giờ trong Q11, Lam 3 bánh chở hàng tiểu thủ công nghiệp, vưỡn chạy ì xèo, chẳng có bảng số.
Hay bác Đi Bộ muốn nói Xô-xích-le ? Chở 3 bà bầu, mỗi bà sinh đôi = 9 chỗ :D:D:D
- Bác nào mê 8 chuyện Tam Quốc Chí + Xuân Thu Chiến Quốc + Thủy Hử...thì ngày mai chuẩn bị tinh thần mà mần việc với lão...Phuni56. Mới nghe lão hăm he hồi nãy kìa :D

VIP CARD MEMBER
28/11/04
282
9
18

Rắc rối nhỉ, bọn Anh, Mỹ cứ gọi là "CAR" that's all !!!

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Bậy. Bọn Anh, Mỹ nó cũng chia ra nhiều loại như car, van, pick-up, truck,... chứ bác bexitrum :D