Tập Lái
6/8/15
12
7
3
40
Cầu cứu: Nissan Maxima 1996 đạp ga xe không chạy nổi
Xe em đang chạy bình thường, tự nhiên hôm nay nó có hiện tượng đạp ga xe không chạy nổi và cố chạy thì tắt máy luôn, xe em số tự động, nhưng khi e tắt máy lạnh thì xe chạy bình thường. Em k bít nó bị bệnh gì nhờ các bác tư vấn giúp em với.[pagebreak][/pagebreak]

Last edited by a moderator:
Tập Lái
6/8/15
12
7
3
40
Cám ơn anh đả chia sẻ, anh cho em bít địa chỉ nào kiểm tra và trị bệnh này ok nhất ah

Hạng C
29/3/10
847
487
63
Theo tôi thấy lọc xăng nếu nghẹt đến độ kg chạy nổi thì kg tự nhiên trở lại chạy bình thường được => có thể là nguyên nhân khác .
1/ để xác định lại xem có liên quan đến máy lạnh kg thì bác bật máy lạnh chại lại xem sao ?
2/ nếu kg bị trở lại thì kg liên quan đến nó => loại bỏ nghi vấn này . ngược lại thì truy căn nguyên từ đây .
3/ theo dõi hiện tượng này còn lạp lại kg ? và chú ý thêm những hiện tượng phụ như có back fire ( nổ ngược về cổ góp hút ) kg ? Có nổ máy lại ngay hay phải chờ 1 lúc v..v .
4 / cho biết thêm chi tiết mới có thể góp ý cụ yhể hơn .
chúc may mắn .

Tập Lái
6/8/15
12
7
3
40
Cám ơn các bạn đã chia sẽ.
Mình xin nói thêm, xe mình để tại chổ nổ máy và mở máy lạnh thì củng bình thường như bao xe khác, chỉ có lúc chạy, k bật máy lạnh thì không sao, nhưng bật là xe chạy yếu và nhấn ga máy cứ vù lên mà xe thì không chạy nổi, co gắng thì nó tắt máy luôn, mình nổ máy liền lúc đó máy vẫn nổ bình thường. Mong các bạn chia sẻ thêm. Cám ơn các bạn nhìu. Số đtdd của mình 0909191083, mình tên Đờn 32 tuổi. mình ở sài gòn mong anh em giúp đở.

Hạng B2
16/8/11
332
286
63
Cám ơn các bạn đã chia sẽ.
Mình xin nói thêm, xe mình để tại chổ nổ máy và mở máy lạnh thì củng bình thường như bao xe khác, chỉ có lúc chạy, k bật máy lạnh thì không sao, nhưng bật là xe chạy yếu và nhấn ga máy cứ vù lên mà xe thì không chạy nổi, co gắng thì nó tắt máy luôn, mình nổ máy liền lúc đó máy vẫn nổ bình thường. Mong các bạn chia sẻ thêm. Cám ơn các bạn nhìu. Số đtdd của mình 0909191083, mình tên Đờn 32 tuổi. mình ở sài gòn mong anh em giúp đở.
ý của bác là vòng tua vẫn lên nhưng xe không chạy nổi?

Hạng C
14/3/15
980
1.146
93
37
Ho Chi Minh City, Vietnam
em nghi do dong co chia tai? cho dan` lanh. co van' de, chu ko phai tai xang dau, vi ko bat may lanh thi chay binh thuong. Cai nay do cai gi na na' cau` chi` dung de chia tai dong co, bac vao hang~ la no check duoc lien ah.

Ma dao nay Nissan rut chan ra khoi thi truong hay sao ma chi nhanh cu bi giam miet.

Neu bac o Go Vap thi co the len 1 so show room chinh hang cua cac hang xe Mazda, KIA, Subaru de check.

Hoac ghe 1 so garage cua anh em tren dien dan, de ko bi an banh ve~.

Sorry em xai Linux ko go tieng Viet duoc :D

• Like
Reactions: brightsea2001
Hạng B2
16/5/08
162
5
18
41
Xe em đang chạy bình thường, tự nhiên hôm nay nó có hiện tượng đạp ga xe không chạy nổi và cố chạy thì tắt máy luôn, xe em số tự động, nhưng khi e tắt máy lạnh thì xe chạy bình thường. Em k bít nó bị bệnh gì nhờ các bác tư vấn giúp em với.[pagebreak][/pagebreak]
Hi bác, em xin phép kể bệnh của con mazda mpv 1991 khi xưa e đi ( hiện tại thì đang chạy Honda City....2 bánh. :D ) , Bác xem có giống ko nhé .
Xe em số tự động V6 3.0( form giống ford escape) , trong 1 lần trên đường về miền Tây đến đoạn bến xe miền Tây khi dừng lại rước bà con thì xe vào D đạp ga ko thèm chạy.
Chính xác hơn là đạp ga, xe nhích lên sau đó giống như tuột nồi, tốc độ giảm nhanh rồi hiên ngang đứng giữa đường. Lúc ấy thì em có đạp cho khét máy nó ko nhúc nhích.
Tắt máy, tắt ac, đề nổ vẫn nhích phát rồi đứng im. ( máy vẫn nổ ngon lành, nếu bật ac vẫn tê tái)
Sau 30' pó tờ rim, bèn thuê 1 e zace thần thánh đưa người nhà tiếp tục lên đường. E thì ngồi ngáp ruồi kêu ông anh gara ra ứng cứu.
Thầy thợ ra tới nơi ( 1 chính 1 phụ) sau 1 hồi loay hoay thử đủ kiểu phán 1 câu xanh rờn " hộp số pan - kéo về gara".
Lúc đó e còn nhớ xe nằm gara hết 2 ngày, hạ hộp số kiểm tra ly hợp các huynh cũng pó não đành phán tiếp " độ số sàn, hộp số này pan nặng - nếu thay mắc tiền và khó kiếm hàng" .
Em nghe mà não lòng nhưng cũng đành buôn xuôi và đồng ý.
Rồi bổng nhưng qua ngày thứ 3, vào buổi sáng đẹp trời ông anh thợ cả alo báo qua lấy xe , chạy ngon rồi. Em bỏ luôn ăn sáng, tức tốc phi qua vừa gặp ông anh chưa kịp hỏi thăm thì ổng đưa cho e 1 cục bùi nhùi (90% là bông gòn thắm nhớt) và hí hửng kể lại.
Thì ra đầu đuôi là sáng ra ông anh cũng rầu giùm thằng em nên quyết định kiểm tra hộp số lần cuối. Ổng tiến hành mở cacte nhớt số ( hay lược nhớt số gì đấy) thò phát hiện ngay ống đi có vật thể ko xác định. Lấy tay móc ra, lấy đồ thông phát em nó, lắp lại, nổ máy, vô số...chạy bình thường.
Tổng thiệt hai khi đó khá lớn, e tốn hết 5 xị kéo xe cứu hộ và hơn 40 chai chia cho 3 người ( Sì gòn red) làm phải bỏ cả xe từ 2-4 bánh mà đón xe ôm về.

Chuyện e chia sẽ khá dài dòng ( chắc do lâu lắm rồi ko comment nên tích tụ. :D ), mong Bác chủ tguw giãn và hy vọng xe Bác bệnh gióng xe me nhé.
Thân ái chào đoàn kết.