Hạng B1
3/9/08
53
4
0
Đợt thi âm thanh xe hơi EMMA tại Việt nam vừa qua có 02 xe dự thi sử dụng sản phẩm âm thanh xe hơi Focal. Cả 02 xe đều là xe của khách hàng, và cùng đoạt giải nhất ở hai hạng mục khác nhau.
Đầu tiên là xe Mishu Grandis (Khách hàng Nguyễn Kim Quang -Tp. HCM), đoạt giải nhất ở hạng mục hệ thống " Chất lượng âm thanh dưới 3.000 USD"
Cấu hình thiết bị gắn trên Mishu bao gồm:
- 01 Head Unit: Eclipse 7200 (giá bán lẻ 580 USD)
- 01 cặp loa Component: Focal 165VR (giá bán lẻ 440 USD)
- 01 loa Subwoofer: Focal 33V2 (giá bán lẻ 520 USD)
- 01 Amply 2 kênh: Focal FP 2.75 (giá bán lẻ 550 USD)
- 01 Amply mono: Focal FP 1.800 (giá bán lẻ 750 USD)
(Tổng trị giá toàn bộ thiết bị là 2,840 USD)

Sơ đồ hệ thống:

Xe thứ hai là chiếc Mazda 6 (khách hàng Bùi Hữu Kế - Tp. HCM), đoạt giải nhất ở hạng mục "Chất lượng âm thanh ADVANCED 5 kênh"
Cấu hình thiết bị gắn trên Mazda 6 bao gồm:

- 01 Head Unit: Eclipse 7200 (giá bán lẻ 580 USD)
- 01 cặp loa Component: Focal 165KRX3 (giá bán lẻ 1,580 USD)
- 01 loa Subwoofer: Focal 33KX (giá bán lẻ 1.000 USD)
- 02 Amply 2 kênh: Focal FP 2.150 (giá bán lẻ 750 USD/ cái)
- 01 Amply mono: Focal FP 1.800 (giá bán lẻ 750 USD)
(Tổng trị giá toàn bộ thiết bị là 5,410 USD)

Sơ đồ hệ thống:

Chân dung nhà vô địch:

Last edited by a moderator:
Hạng B1
30/1/07
58
1
8
53
Hanoi
www.vnav.vn
Chúc mừng các bác

Theo ý kiến cá nhân thì em Grandis hơi bị "ép xác " về giá ( Khoang MPV rất thích hợp để chơi đa kênh vậy mà chơi có 1 cặp loa front :) )

Anyways !!! The winner takes it all !

Hạng B2
11/12/08
353
80
28
may mà Focal thi có 2 xe ..................

Last edited by a moderator:
EMMA JUDGE
28/3/06
152
4
18
Đúng là qua tay bác Khanh Phong nhìn có khác, cool. Nhưng bác chủ topic nên chú ý:
1. Cấu hình âm thanh 1, bác cần lưu ý với 2 âm ly của bác đang sử dụng, với công suất RMS của 2 em nó, curent drawn là 146 A (đây là mức cao nhất với RMS 800wx 1ohm của âm ly mono) bác xài tới cầu chì 200A, nếu lỡ có chuyện gì xảy ra với hệ thống dây nguồn thì cầu chì không thể nào hoạt động và ngắt được, đúng là theo luật của EMMA là dây 0 GAUGE phải xài cầu chì 200A nhưng đây là mức tối đa cho phép chứ không phải lúc nào bác cũng phải xài cầu chì 200A cho dây 0 GAUGE, tùy theo tổng công suất RMS của hệ thống âm ly bác xài mà sử dụng cầu chì cho phù hợp với mức độ an toàn cao.
2. Tương tự với cấu hình 2, bác cũng cần phải thay đổi để đảm bảo mức an toàn cao cho hệ thống dây điện
3. Từ nguồn chính chia ra các nguồn phụ, không phải vào âm ly nào bác cũng xài cầu chì giống nhau 60A, cũng với nguyên tắc dựa theo công suất RMS của từng âm ly để sử dụng cầu chì đúng size để đảm bảo độ an toan tuyệt đối.
Đây là vài dòng chia sẻ kinh nghiệm với bác, có thể sẽ không có gì nghiêm trọng xảy ra nếu quá trình install của bác "perfect for long time" nhưng không ai có thể nói trước được điều gì mà nếu có sự cố thì hậu quả có thể rất nghiêm trọng
Chúc bác ngày càng đắt khách.

EMMA JUDGE
28/3/06
152
4
18
Nếu bác đã từng tư vấn cho khách mang xe đi thi EMMA thì em nghĩ bác đã nghiên cứu rất kĩ về điều lệ và nguyên tắc của EMMA (cũng chỉ muốn mang lại sự an toàn cao và tuyệt đối cho người lắp đặt),
"Với dây 0AWG, "current flow" là 330A (khuyến cáo sử dụng cầu chì tối đa là 325A)". Bác nên xem lại điều lệ của EMMA một lần nữa xem sao???

Mục đích sử dụng cầu chì của 02 xe không nhằm vào phần "bảo vệ các linh kiện" . Nếu bác có thể nói như vậy thì em nghĩ là thợ lắp đặt ngày nay không cần sử dụng cầu chì trong lúc chia nguồn đâu bởi vì đơn giản và đỡ tốn kém cho họ hơn vì đa phần các hãng sản xuất âm ly "đều có các cơ cấu bảo vệ quá dòng, quá tải và quá nhiệt".

Một điều nữa là em xin lưu ý với bác là EMMA chỉ khuyến cáo không sử dụng quá kích cỡ của cầu chì cho từng size của dây nguồn chứ không nhất thiết là phải sử dụng đúng như vậy. Ở đây còn tùy vào công suất RMS của âm ly từng hệ thống sẽ do người lắp đặt tính toán.
Em cũng rất hiểu ý bác và mong có reply sớm từ bác để trao đổi và chia sẻ thêm kinh nghiệm thông tin. Cám ơn bác

Hạng B2
27/4/08
182
1
0
lol ... xe em kéo 2000W ampli class AB chơi có 1 fuse 100A cho dây 0 gauge ở đầu nguồn. Còn phần split ra phía sau cho 2 ampli qua 4 gauge chưa có fuse nữa... hên là chưa cháy xe :D. Đúng là xe đi thi có nhiều bài bản phải đi theo mệt thật :D.