Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
Buổi sáng, em xin chào cả nhà!

Thực tập theo bài 42 thế chụp hình ở trên, em chụp thử 1 hình theo thế 18, các bác cho xin ít gạch đá xây nhà!
Tự thế tạo dáng 18
3f0f1560cac61ecb6b707f8fb5445e2f_dc4f78be3053872bd25f693072f9d9a4-posing-photographing-female-models18.png

Tác phẩm theo thế 18 có tên: Đường cong

Về pose nhìn có vẻ giống nhưng khác hoàn toàn anh ạ:
- Trong hình mẫu điểm tựa là lưng, đầu hơi tựa.
- Trong hình chụp điểm tựa là mông và 2 chân.
- Tư thế 2 chân giữa 2 ảnh tạo sự khác biệt rất nhiều: hình chụp 2 chân dính nhau hơi nhiều.
- Tư thế tay, bàn tay và ngón tay: hình chụp để tay kẹp hông, thả lỏng lại xuôi vai, cảm giác không thoải mái và bàn tay, ngón tay thì không hợp.
p.s. đôi giày hoàn toàn không hợp với trang phục và dáng mẫu...

Anh có thể tham khảo bài em tổng hợp về pose, anh có thể áp dụng mà không cần nhớ quá nhiều hình như mô tả...
http://www.slideshare.net/hungdu2k/poses-for-photography-29484886

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
@wanacar: Trong quan điểm của em, em không phân tích kỹ 2 pose như kiểu kỹ thuật - control quá chi tiết từng điểm, điều quan trọng là từ 1 tư thế cơ bản các photo có thể có thêm ý tưởng khi chụp và biến hoá nó, vì 1 điểm quan trọng trong khi chụp là còn tuỳ thuộc vào khả năng diễn + ý thích của mẫu (trong quá trình chụp, nhiều lúc em vẫn tôn trọng sở thích của mẫu, không can thiệp quá chi tiết vào từng vị trí tay, vai ... của mẫu vì phần lớn các tấm hình chụp của em và của các bác trên GMFC đây mang tính chất ẢNH LƯU NIỆM nhiều hơn).

Cũng đứng trên quan điểm đó mà tác giả của bài viết ở đoạn kết của bài đã viết:
"Lưu ý rằng những tư thế được đề cập trong bài viết chỉ mang tính gợi ý cho bước khởi đầu trong nghệ thuật chụp ảnh quyến rũ, và dĩ nhiên khả năng để biến đổi chúng là vô tận. Đầu tiên, người mẫu có thể biểu lộ những cảm xúc khác nhau trên gương mặt, hay cách cười, cách nghiêng đầu, vị trí của tay, chân, hướng xoay người…, chỉ một thay đổi nhỏ sẽ tạo ra một tư thế hoàn toàn mới lạ (và cả một bức ảnh đẹp hơn)...."

Chỉnh sửa cuối:
Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
1- Phân tích chi tiết chỉ để thấy phần quan trọng của pose, từng phần thân thể nó ảnh hưởng đến bức ảnh.
2- Pose đẹp nhất là khi con người thấy thoải mái nhất... mẫu bị "chụp" là đơ như cây cơ ngay nếu không quen... nên cái quan trọng là phải sửa dần để tạo sự thoải mái... Nó không quá khó như mọi người nghỉ :D, pose chỉ là sự thoải mái nhất cho cơ thể.
3- Về đoạn kết thì em có 1 đoạn kết khác: pose không phải là gì mới lạ, nó đã tồn tại từ thời kỳ hội họa, các khớp của con người chỉ có thể di chuyển ở 1 số tư thế nhất định... nên cũng không thể gọi là vô số... người chụp thì xem kết hợp khung cảnh xung quanh cùng với pose, ánh sáng, để tạo ra bức ảnh đẹp... (tác giả người Mỹ viết, em quên tên).

Em góp chút nhận xét chỉ để có những bức ảnh tự nhiên hơn, đẹp hơn... còn ảnh kỷ niệm thì em không ý kiến...

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
Mà em tìm hiểu cũng chỉ ở mức tránh bị lỗi khi đi chụp mà không có stylist thôi... Chứ muốn hình đẹp là cứ phải nhờ đến các bạn biết hay làm stylist... Có các bạn ấy hỗ trợ, chụp rất nhanh, ra hình rất đẹp...

Đến giờ em mới hiểu tại sao có chữ Stylist trong hình...

Hạng B2
14/1/14
304
317
63
55
Em post tiếp 1 tấm nữa:

Nếu đem so sánh với Tư thế tạo dáng số 40 dưới đây thì phần trên của mẫu chưa đạt, nếu uốn được theo hình chữ S thì sẽ được tấm hình hấp dẫn hơn nhiều:

Tự thế tạo dáng 40
2be69ed2ee1589df29587aa6c31be727_2876c3d172af1afefebac8b5eef62f2b-posing-guide-glamour-19.png

Tư thế riêng dành để tôn vinh vẻ đẹp thuần khiết, thanh tú của những người mẫu sở hữu thân hình mảnh mai hay vóc dáng thể thao săn chắc với đường nét hài hòa, cân đối, đặc biệt dễ dàng tạo nên những biến tấu mới lạ, độc đáo. Bạn hãy yêu cầu người mẫu uốn mình theo hình chữ S, xoay đùi, di chuyển cánh tay cũng như nghiêng đầu theo nhiều hướng khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
2/9/11
699
254
63
Tấm này cho thấy bác cap.11 cần phải tuyển 1 "giúp việc" cầm tấm chiếu sáng rọi vô mẫu nhất là mấy chỗ "ít sáng", bác có số cầm tay của em rồi nhé :)

Hạng B2
14/1/14
304
317
63
55
Đúng là tấm trên của em mà có hắt sáng thì mấy chỗ "ít sáng" sẽ đẹp và rõ hơn. Khi nào đi chụp, em ới bác đi chúng cho vui nhé bác alovend!