Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Cảm ơn bác ạ! Dc cái ánh sáng nó chiều lòng mẫu ạ
Bác chia sẻ thêm tí được không ạ? Ánh sáng này là ánh sáng tự nhiên hay có setup thêm nguồn sáng khác? Có xử lý hậu kỳ thêm hay cò dùng kỹ thuật gì khác khi chụp?

Hạng B1
11/4/15
72
63
18
Vietnam
Câu lạc bộ chụp hình GMFC
Chào bác conga! Pic này em chụp lúc em đang trèo lên cây săn cảnh thì vô tình nhìn thấy mẫu ngồi dưới nên bấm máy ngay khoảnh khắc ánh sáng đấy. Vì thời tiết ngày đó tương đối đẹp lúc giữa thu nên những tia nắng hầu như bị mây che bớt. Hậu kỳ bức này ko gì nhiều em chỉ tương phản vaf expoure chút ít. Do em chụp máy pim nên khi chụp em đã set up máy theo tông màu sẵn. Rất khó cho em chia sẽ bác ít kinh nghiệm vì DSLR hoàn toàncho ra tông màu hoàn toàn khác hẳn máy pim. Có dịp bác chơi máy pim em sẽ chỉ dẫn ạ. :)
sau đây vài bức mùa thu em gởi bác ạ

Hạng D
đăng mới học hỏi được chứ bác Huyvn19.
Ah em thấy tấm 2 của bác khi mẫu cúi xuống thì mặt thường bị tối, cái này nên làm sao các bác. Em học bác Kamelot có thấy bác í đề cập cân bằng sáng EV mà em chưa thử bao giờ. Các bác nghĩ với trường hợp này có chỉnh vậy không?

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
đăng mới học hỏi được chứ bác Huyvn19.
Ah em thấy tấm 2 của bác khi mẫu cúi xuống thì mặt thường bị tối, cái này nên làm sao các bác. Em học bác Kamelot có thấy bác í đề cập cân bằng sáng EV mà em chưa thử bao giờ. Các bác nghĩ với trường hợp này có chỉnh vậy không?
Tấm đó tăng EV lên là giải quyết được thôi, do cái vùng trời phía sau đầu mẫu sáng quá -> ngược sáng. Em đoán là phải bù sáng 1 khẩu (+1EV) mới hết bị tối. Cái này hôm rồi bác Kam có setup để làm thử

• Like
Reactions: sevenseat
Hạng C
20/7/14
735
652
93
Bình Thạnh - TpHCm
Không nên đăng, chất ảnh chưa lên đc, out nét hết mất rồi
Cám ơn bác , em đăng thì mới được các bác góp ý để rút kinh nghiệm chứ ạ , Hehe , Chứ cứ ngồi ôm cái đó mà tự sướng thì bao giờ mới khá được ạ.
Vả lại bác vui lòng chỉ giúp em cách khắc phục với ạ - làm sao để lên được chất ảnh ạ.