Hạng D
Tấm đó tăng EV lên là giải quyết được thôi, do cái vùng trời phía sau đầu mẫu sáng quá -> ngược sáng. Em đoán là phải bù sáng 1 khẩu (+1EV) mới hết bị tối. Cái này hôm rồi bác Kam có setup để làm thử
+EV chứ không phải -EV hả bác, vậy mà nhớ bác K nói trừ khi chói chắc chói phía trước, để thực tập cái. Thanks bác nhé

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
+EV chứ không phải -EV hả bác, vậy mà nhớ bác K nói trừ khi chói chắc chói phía trước, để thực tập cái. Thanks bác nhé
Em cũng ghi chép y như bác, nhưng đi thực tập về thì mở tập ra sửa "tăng" thành "giảm", "giảm" thành "tăng". Hình trên mà bác giảm EV thì chỉ dùng để hù trẻ con nữa thôi :D

Hạng B1
11/4/15
72
63
18
Vietnam
Tấm đó tăng EV lên là giải quyết được thôi, do cái vùng trời phía sau đầu mẫu sáng quá -> ngược sáng. Em đoán là phải bù sáng 1 khẩu (+1EV) mới hết bị tối. Cái này hôm rồi bác Kam có setup để làm thử
Tấm đó tăng là đdungs rồi nhưng bác tăng mà ko cân bằng màu sắc da, chủ yếu để làm sáng mặt thì da mẫu sẽ nhợt nhạt, ko hồng hào dù đã make up.

Hạng C
20/7/14
735
652
93
Bình Thạnh - TpHCm
Tấm đó tăng là đdungs rồi nhưng bác tăng mà ko cân bằng màu sắc da, chủ yếu để làm sáng mặt thì da mẫu sẽ nhợt nhạt, ko hồng hào dù đã make up.
Thực ra thì tấm đó em chụp ở chế độ manual - e đã tăng EV lên +1 . Có lé tại máy và len của em cùi nên không lên sáng được khuôn mặt( em chụp băng Canon X2 len 18-55) nếu can thiệp bằng pts thì sẽ xử lý được ạ. Em thử sửa bằng dt ạ
Câu lạc bộ chụp hình GMFC

• Like
Reactions: mongmanh
Hạng B1
11/4/15
72
63
18
Vietnam
Kit 18-55 bác chụp chân dung như thế là ổn rồi. Bác muốn có kinh nghiệm nhiều hơn và lên tay trong chân dung nên săms cho mình 1 em fix 50/1.8. Len này đeens bây h em vẫn thích hơn 85/1.8 vì chất ảnh tuy ko trong treo nhu fix 85 nhưng đc cái lens cho hình thực, ít lừa ảo hơn.
Em mạo muội mượn hình bác chỉnh sửa chút qua con đt cùn của em ạ.
Câu lạc bộ chụp hình GMFC

Hạng C
20/7/14
735
652
93
Bình Thạnh - TpHCm
Kit 18-55 bác chụp chân dung như thế là ổn rồi. Bác muốn có kinh nghiệm nhiều hơn và lên tay trong chân dung nên săms cho mình 1 em fix 50/1.8. Len này đeens bây h em vẫn thích hơn 85/1.8 vì chất ảnh tuy ko trong treo nhu fix 85 nhưng đc cái lens cho hình thực, ít lừa ảo hơn.
Em mạo muội mượn hình bác chỉnh sửa chút qua con đt cùn của em ạ. View attachment 242410
Cảm ơn bac @ blue05 nhiều ,đay là lần đàu tiên em chup bằng máy ống kính rời ( em còn chưa sử dụng thành thạo )nên chỉ chụp theo bản năng và cảm nhận của cá nhân thôi ạh. Nói chung là mới đặt bước chân đàu tiên vào con đường nghiện ngập ạ. Em sẽ chụp nhiều hơn và mong được nghe ý kiến của các bác ạ.

Hạng B1
11/4/15
72
63
18
Vietnam
Thật ra chụp mẫu bằngc kit 18-55 cũng có 1 bí kíp rát thông dụng là bác chụp chế độ AV khẩu 3.5 là ok. Bác thử chụp thế xem tay nghề mình nghiện ngập hơn chưa. Với dòng canon bác khỏi lo vê da mẫu vì nó chuyên dùng chụp mẫu rồi. Còn nikon thì có dịp bác nghiện phong cảnh hơm hotgril em sẽ chỉ bác cách set up làn da sao cho ko vàng.

Hạng C
20/7/14
735
652
93
Bình Thạnh - TpHCm
Cảm ơn bác,em sẽ thử và trả bài bác vui lòng chỉ bảo em tiếp nhé
Thật ra chụp mẫu bằngc kit 18-55 cũng có 1 bí kíp rát thông dụng là bác chụp chế độ AV khẩu 3.5 là ok. Bác thử chụp thế xem tay nghề mình nghiện ngập hơn chưa. Với dòng canon bác khỏi lo vê da mẫu vì nó chuyên dùng chụp mẫu rồi. Còn nikon thì có dịp bác nghiện phong cảnh hơm hotgril em sẽ chỉ bác cách set up làn da sao cho ko vàng.

Hạng C
20/7/14
735
652
93
Bình Thạnh - TpHCm
Vả lại nguời mới chụp hình nhiều khi bị trạng thái biểu cảm khuôn mặt của mẫu chi phối nên hay bị lỗi bố cục ( thường sẽ bị lẫn đối tượng khác , hoặc bị cây mọc trên đầu 1 chùm , hặc thiếu chân tay.)