Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
conga nói:
Cảm ơn ý kiến của bác, dù hiện tại chưa có nhiều thời gian nhưng em vẫn khoái mày mò các kỹ thuật của nhiếp ảnh (xóa phông, cân bằng trắng, tốc độ chụp, ISO...) - âu đó cũng là đam mê của môn này. Do vậy em vẫn có khuynh hướng chọn loại máy ảnh cho phép tùy biến nhiều hơn là loại "sử dụng giống máy PnS" bác ạ
Bác quyết thế thì em chốt hạ luôn:
- Nikon D600: fullframe giá rẻ, ko có cái crop ngang hàng nào mà ISO bằng được FF.
- Lens 24-70/2.8: từ cảnh đến chân dung xóa phông.

P.S. mấy cái bác đề cập thì là do máy móc thiết bị hết, chứ kỹ thuật người chụp có cố cũng ko đạt!

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
conga nói:
Cảm ơn ý kiến bác Cap. Chủ yếu em muốn chụp phong cảnh (bao gồm building) và bà cả + F1 khi đi du lịch thôi. Hầu như em đã chấm Nikon D90, bác thấy len nào thích hợp thì gợi ý giúp em nhé. Em cũng khoái chụp macro nữa, nhưng nếu nó đòi hỏi len riêng, thì em để sau
Mua D7100+kit 18-105 đi bác! Ko thì mua D7000+kit! D90 thiếu sáng là chịu, vì ISO ko quá 400 được!

Hạng D
9/9/09
2.311
64
48
52
Saigon
Chổ nào đẹp vậy bác Tuấn ? đồng cỏ may ... ? Chủ Nhật tuần này mình tổ chức ra đây được k ???

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Chỗ này là quận 2, phường Thạnh Mỹ Lợi - trung tâm hành chính mới của quận 2, thuộc khu dân cư mới. Dự án đã chia lô bán nền rồi, nhưng chưa ai xây, cỏ lau mọc um tùm bác Danacons ạ.

Em chụp ở đây chiều chủ nhật vừa rồi, khi đó trời nhiều mây, có mưa nên lên màu không đẹp.
Chủ nhật tuần này thì em lại không có mặt ở Sài Gòn, nếu có mặt thì em sẽ đi cùng bác ngay.

Hạng D
16/2/12
1.288
27
48
44
captiva_11 nói:
Chỗ này là quận 2, phường Thạnh Mỹ Lợi - trung tâm hành chính mới của quận 2, thuộc khu dân cư mới. Dự án đã chia lô bán nền rồi, nhưng chưa ai xây, cỏ lau mọc um tùm bác Danacons ạ.

Em chụp ở đây chiều chủ nhật vừa rồi, khi đó trời nhiều mây, có mưa nên lên màu không đẹp.
Chủ nhật tuần này thì em lại không có mặt ở Sài Gòn, nếu có mặt thì em sẽ đi cùng bác ngay.

Bác Cáp kiếm ở đâu ra mấy ẻm này thế nhỉ? Bữa nào bác có kèo hú em đi làm hậu cần cho bác và mấy ẻm nhé!

THX confirmed
Hạng B2
5/5/08
240
116
43
conga nói:
captiva_11 nói:
Chào bác nhutcmos & bác conga
Nếu góp ý, gợi ý về việc mua Body và Len thì trên vnphoto.net có khá đầy đủ và các bác ấy mổ xẻ rất kỹ, ngay cả Box Nhiếp ảnh của OS cũng có nhiều thớt nói về việc này, các bác có thể tìm đọc, em nghĩ viết cụ thể ra đây nữa cũng không cần thiết, các bác cứ nhờ anh “gu gồ” là ra hết các thớt bác cần tìm hiểu.
Nhưng đọc nhiều và đọc xong rồi thì thấy loạn thông tin cả lên, cứ như là chưa đọc. Cho nên, theo em, sau khi đọc xong các bác cứ quyết theo sở thích của mình thôi. Thực ra em cũng là newbie trong món “hiếp ảnh” này, từ thực tế của em, em cũng xin nêu ra 1 vài ý kiến tóm tắt để các bác tham khảo như sau.
Trước khi quyết định mua loại nào, bác phải nghĩ trước về 2 yếu tố sau:
- Bác có bao nhiêu lúa để đầu tư cho giai đoạn đầu (khoảng 1 ~ 2 năm)
- Mục đích bác chụp hình là gì: chuyên chụp phong cảnh? Chụp bà cả & F1 khi đi off & du lịch? Chụp chân dung các chân dài? Chụp macro hoa lá cành? …

Sau khi xác định rõ 2 yếu tố trên, khi đi vào chọn thiết bị, em có các ý kiến sau:

- Về Body: các bác chỉ cần phân biệt 2 loại Crop & full frame (FF), giai đoạn đầu các bác chỉ nên mua Crop để tránh lãng phí. Còn mua Canon, Nikon hay Sony thì cứ dựa theo sở thích mà bác chọn, thích em nào là múc luôn em đấy thôi, chủ yếu là phù hợp với túi tiền của bác. Em nói vậy, bởi vì thực ra Body không góp phần nhiều vào việc tạo ra ảnh đẹp. Theo em, việc tạo ra ảnh đẹp phụ thuộc vào trình chụp + Len (ống kính). Canon & Nikon thì có nhiều người chơi, nên dễ lập hội và trao đổi với nhau, mượn Len của nhau cũng dễ. Sony thì ảnh đẹp không kém gì Canon & Nikon đâu bác, em thấy nhiều trường hợp Sony chụp còn đẹp hơn Canon. Em nghe nói (chưa có dịp xác nhận) rằng chính Sony là hãng chuyên sản xuất Cảm biến (Sensor thu nhận hình ảnh) Canon & Nikon còn phải mua cảm biến của Sony. Sony chỉ có nhược điểm là hiện nay ở VN ít người sử dụng (ít hơn so với Canon & Nikon thôi bác nhé), nên nếu bác muốn mượn Len thì hơi khó. Nhưng đây lại là ưu điểm nếu bác không muốn cho người khác mượn Len.

- Về Len: phải xác định bác chủ yếu chụp cái gì, thì mới chọn Len đúng được. Đầu tư cho Len tốn nhiều lúa hơn đầu tư cho Body, thậm chí gấp vài lần Body ấy chứ. Mỗi Len sẽ chụp đẹp với từng mục đích khác nhau. Tốt nhất bác nên mua loại len thông dụng, ít tiền thôi, chụp 1 thời gian rồi bác sẽ biết mình thích cái gì và đầu tư Len nào. Khi đó bác sẽ bắt đầu cuộc chạy đua vũ trang về Len. Đúng như bác Wanacar & THX đã nói, Len càng đắt tiền chụp càng đẹp, Len mắc hơn Body là chuyện thường.

Vài ý kiến của em như trên, có gì sai, các cao thủ chém tiếp hộ em.
Cảm ơn ý kiến bác Cap. Chủ yếu em muốn chụp phong cảnh (bao gồm building) và bà cả + F1 khi đi du lịch thôi. Hầu như em đã chấm Nikon D90, bác thấy len nào thích hợp thì gợi ý giúp em nhé. Em cũng khoái chụp macro nữa, nhưng nếu nó đòi hỏi len riêng, thì em để sau
mua kinh lúp gắn vào thôi. cái này rẻ.

THX confirmed
Hạng B2
5/5/08
240
116
43
captiva_11 nói:

captiva_11 nói:

hí hí mẫu này có đi chụp xa dc ko bác

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
@lequocthinh: đợt tới off chụp hình, em sẽ hú bác nhé!
@THX: mấy mẫu này không phải mẫu chuyên nghiệp đâu, chỉ là bạn bè chơi với nhau trong 1 nhóm nhiếp ảnh. Mấy mẫu này vẫn chưa thoát khỏi vòng quản lý của ba mẹ, hồm rồi đi chụp hình, kết thúc muộn mà đã bị mẹ gọi điện mắng tới tấp và bắt về ngay. Nên chắc chắn mấy mẫu này không đi xa được bác ạ.

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
Có gì các bác PM chứ còm mẫu kiểu này chắc bác cap11 gác súng sớm :))