Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
Khoảng 1993 mình chạy chiếc 81 kim vàng giọt lệ, đèn xe sáng lắm. Bữa đó đi từ Long Khánh về, trời mưa khủng khiếp, mới lấy tiền hàng đâu khoảng hơn chục triệu, thời đó là cả một gia tài lớn, đang bò bò lên dốc mẹ bồng con thì trong rừng cao su 2 anh chạy chiếc 67 nhào ra, mình sợ chết bà luôn tăng ga cắm đầu chạy, gần như chạy mù vì tầm nhìn chỉ khoảng 2m phía trước, đằng sau vẫn nghe tiếng gầm rú 2 anh đó đuổi theo, chắc chắn là mình có tè luôn ra quần.

Ráng lết về được tới Dầu Giây, trời ngớt mưa một chút, quang đãng hơn, thoáng thấy tiệm cháo lòng đang đông khách, mình lao luôn vô quán, thắng một phát mà xe nó trượt từ ngoài sân vô tới trong quán luôn. Xe vừa ngừng thì sau lưng nghe rầm một phát, 2 anh kia té lăn quay kế bên mình, khách trong quán chạy ra đỡ 2 ảnh lên, nghe hỏi thăm thì biết 2 anh này dân địa phương, cũng nhiều người biết ảnh. Một anh ôm cùi chỏ suýt xoa vì đau, lại gần bảo mình "xe bọn em không có đèn, không thấy đường chạy, thấy đèn bác sáng quá định chạy theo ké mà bác chạy nhanh quá, bọn em chạy sau mà như mù, khiếp thật".

Mình giờ đó mới hết sợ, cười hì hì bảo đường thì vắng, nghe tiếng xe rầm rầm đằng sau tớ cũng sợ chít bà luôn, đâu biết các cậu chạy theo để ké đèn đâu.
Ba thằng ngồi húp hết tô cháo thì có một ông cũng khá lớn tuổi lại hỏi "này, các cậu đi về đâu ?", mình bảo dạ con về SG chú, 2 cu kia thì bảo tụi con Hố Nai ạ, ông chú bảo "xong chửa, chạy theo sau lưng tớ, nhớ bám sát tớ nhé, tớ kè các cậu về tới cầu SG, cứ yên tâm đi theo tớ dắt qua khúc Trảng Bom, tớ có súng mà", rồi ổng móc trong giỏ xách ra cây K54, móc túi quần lấy ra băng đạn nhét vô súng, làm rột rột với vẻ rất tự tin rồi nhét vô sau lưng quần, 3 thằng lật đật tính tiền đứng dậy chạy ra bám theo ổng liền, nhớ ông già chạy chiếc Spring, thời đó cũng vẫn còn là mục tiêu đáng thèm muốn của mấy anh cướp.
Kỷ niệm khó quên thiệt.
hồi trước, em muốn rọi đèn thì 1 là người quen cùng xóm, còn người lạ thì hỏi thăm 1 tiếng mới rọi, chứ tự dưng rà rà sau đít sợ bỏ mẹ, thanh niên như em còn sợ huống chi con nít, con gái,...
trong tình huống này, nói thẳng ra là thằng nhỏ sợ cong đít lên đạp thấy mịa, chứ nhìn thằng nhóc là biết ẻm quen đường rồi có cả đèn nữa

• Haha
Reactions: Perenco
Hạng B1
17/6/20
59
1.002
83
Chuyện xe hơi chạy sau lưng,em kẻ mấy anh nghe chuyện từ thời chiến tranh,ấy là ba em kể lại nha. Chuyện rằng thời chiến, đường từ SG về các chi khu quân sự, cao su xen lẫn rừng già và khu dân cư. Cơ quan công quyền, ban đêm bị cọp vô vồ heo với chó là chuyện không hiếm. Hôm ấy khoảng tầm 5g chiều, trời chạng vạng thì 1 chú công chức cưỡi vespa từ SG về, đang leo đèo thì thấy xe hơi chạy sau cứ bóp còi tin tin .... tiếng còi càng lúc càng gân cho đến khi chiếc xe nhà binh đỗ xịch bên canh. Anh lính trên ca bin nói "có con cọp nó cứ lững thững theo ông lúc leo đèo, giờ thì ông chạy nhanh lên, tôi chạy phía sau cho đến thị xã". chẳng biết thật không, nhưng ba em cũng dễ tin người lắm.

• Haha
Hạng D
25/10/20
1.545
14.740
98
56
làm được là rất đáng học tập nhưng bây giờ cũng nhiều youtuber câu like lắm!hổng biết đường nào mà lần!

Hạng F
3/10/15
9.818
12.059
113
Chuyện xe hơi chạy sau lưng,em kẻ mấy anh nghe chuyện từ thời chiến tranh,ấy là ba em kể lại nha. Chuyện rằng thời chiến, đường từ SG về các chi khu quân sự, cao su xen lẫn rừng già và khu dân cư. Cơ quan công quyền, ban đêm bị cọp vô vồ heo với chó là chuyện không hiếm. Hôm ấy khoảng tầm 5g chiều, trời chạng vạng thì 1 chú công chức cưỡi vespa từ SG về, đang leo đèo thì thấy xe hơi chạy sau cứ bóp còi tin tin .... tiếng còi càng lúc càng gân cho đến khi chiếc xe nhà binh đỗ xịch bên canh. Anh lính trên ca bin nói "có con cọp nó cứ lững thững theo ông lúc leo đèo, giờ thì ông chạy nhanh lên, tôi chạy phía sau cho đến thị xã". chẳng biết thật không, nhưng ba em cũng dễ tin người lắm.
Chắc thật đấy!
Chuyện cọp mèo chắc ko ai dám nói dối đâu!
Mà cũng may là cọp Việt nhỉ, gặp cọp Tàu hay cọp Nga nó to gấp 3 cọp Việt thì nó nuốt luôn cả người lẫn xe cho đỡ phí!

• Wow
Reactions: Ly xây chừng
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
481
4.038
93
Chắc thật đấy!
Chuyện cọp mèo chắc ko ai dám nói dối đâu!
Mà cũng may là cọp Việt nhỉ, gặp cọp Tàu hay cọp Nga nó to gấp 3 cọp Việt thì nó nuốt luôn cả người lẫn xe cho đỡ phí!
Đầu những năm 1990, QL14 cũ cọp vẫn ra đường thường xuyên, thời đó chưa có xe khách chạy đêm, xe tải cũng ít nên tới lúc nhá nhem khoảng sau 5g chiều là mấy ổng ra đường nằm sưởi ấm đầy. Có lần 6 thằng chen chúc nhau trong chiếc Niva, tài mới lần đầu đi đường này nên không chuẩn bị về số đạp ga rướn qua dốc cho lẹ, mới nửa dốc xe sôi nước nằm chết dí giữa đường. Cả bọn toàn mấy thằng lần đầu lên Dakrlap còn đang xúm nhau chửi tài xế dỏm thì một ông khoảng gần trăm kg lững thững từ trong bụi cây bước ra, ổng nhảy cái rầm lên nắp capo xe rồi quay vòng vòng lựa chỗ nằm cho thoải mái, ổng cong người nằm xuống, quay mặt vô rất điềm tĩnh nhìn 6 cái mặt tái mét trong xe, y chang như mình lúc thoải mái ngắm hồ cá cảnh vậy đó. Trong xe bắt đầu có mùi thum thủm, ông bí thư rít lên "địt mẹ chúng mày ráng nhịn đi, mình ở trong xe là an toàn rồi, sợ đéo gì nữa, xe mình có súng mà".

2 cây carbine M1 thì gác 2 bên cửa xe, giờ muốn lấy nó ra thì phải mở banh cả 2 cửa trước mới rút được nó ra, giờ đó có bố bảo cũng chả đứa nào dám hí cửa kiếng xuống lấy 1 phân chứ ở đó mà mở cửa, tiếng rì rầm cầu nguyện bắt đầu vang lên. Đến đêm thì cả xe cảm thấy mình bị rung mạnh thêm một lần nữa, chắc ổng ngủ xong thức dậy nhảy xuống đất đi kiếm đồ ăn, mà trời thì tối thui, ở trong xe nhìn ra đâu có thấy cái gì nên chả ai dám nói tiếng nào. Tới khoảng 3g sáng một xe tải quân đội đi lên, thấy chiếc xe bảng số xanh nằm giữa đường mấy ảnh pha đèn sáng trưng lên, xách súng lò dò xuống gõ cửa hỏi thăm, thằng trong xe thằng ngoài xe hò hét một hồi, ông tài xế xe tải nổi sùng đòi lấy báng AK phang bể kính cả bọn mới nhận ra, hạ kính xuống nói chuyện, giờ đó thấy có người, phe ta lại súng ống đầy đủ mới dám mở cửa ra, trời ơi không khí trong lành, hít được làn không khí mát lạnh và không mùi cứ như là đặt chân lên thiên đường vậy.

Do chở đồ tiếp tế lên một cửa hàng của công ty trên Dakrlap nên trong xe thuốc lá, bia bọt cả đống, bà con lấy xuống tạ ơn mấy chú bộ đội, mấy chú không hề khách sáo nhận ngay, còn chỉ thêm cách đó chừng 100m có một con suối chảy ngang, các chú rất tử tế hộ tống cả xe vô tận suối cho anh em tắm rửa, giặt đồ, rửa xe cho hết mùi rồi đi kè cho lên tới thị trấn nữa.

Thời đó mới hai mấy tuổi, lần đầu tiên vô cơ quan nhà nước và lần đầu đi công tác xa nhà, lúc ở nhà nghe mấy anh nói thánh nói tướng, gặp sự cố như vầy thấy mấy chả chết nhát còn hơn cả mình nữa. Và tối hôm sau lúc an toàn ngồi giữa mấy em đồng nghiệp, mấy ổng bốc tới trời luôn, phận mình con nít con nôi không có cửa góp chuyện, xách gói thuốc lá với ấm trà ra ngoài sân nằm ngửa cổ nhìn trời, ngẫm nghĩ cái sự đời :p

• Haha
Hạng F
3/10/15
9.818
12.059
113
Đầu những năm 1990, QL14 cũ cọp vẫn ra đường thường xuyên, thời đó chưa có xe khách chạy đêm, xe tải cũng ít nên tới lúc nhá nhem khoảng sau 5g chiều là mấy ổng ra đường nằm sưởi ấm đầy. Có lần 6 thằng chen chúc nhau trong chiếc Niva, tài mới lần đầu đi đường này nên không chuẩn bị về số đạp ga rướn qua dốc cho lẹ, mới nửa dốc xe sôi nước nằm chết dí giữa đường. Cả bọn toàn mấy thằng lần đầu lên Dakrlap còn đang xúm nhau chửi tài xế dỏm thì một ông khoảng gần trăm kg lững thững từ trong bụi cây bước ra, ổng nhảy cái rầm lên nắp capo xe rồi quay vòng vòng lựa chỗ nằm cho thoải mái, ổng cong người nằm xuống, quay mặt vô rất điềm tĩnh nhìn 6 cái mặt tái mét trong xe, y chang như mình lúc thoải mái ngắm hồ cá cảnh vậy đó. Trong xe bắt đầu có mùi thum thủm, ông bí thư rít lên "địt mẹ chúng mày ráng nhịn đi, mình ở trong xe là an toàn rồi, sợ đéo gì nữa, xe mình có súng mà".

2 cây carbine M1 thì gác 2 bên cửa xe, giờ muốn lấy nó ra thì phải mở banh cả 2 cửa trước mới rút được nó ra, giờ đó có bố bảo cũng chả đứa nào dám hí cửa kiếng xuống lấy 1 phân chứ ở đó mà mở cửa, tiếng rì rầm cầu nguyện bắt đầu vang lên. Đến đêm thì cả xe cảm thấy mình bị rung mạnh thêm một lần nữa, chắc ổng ngủ xong thức dậy nhảy xuống đất đi kiếm đồ ăn, mà trời thì tối thui, ở trong xe nhìn ra đâu có thấy cái gì nên chả ai dám nói tiếng nào. Tới khoảng 3g sáng một xe tải quân đội đi lên, thấy chiếc xe bảng số xanh nằm giữa đường mấy ảnh pha đèn sáng trưng lên, xách súng lò dò xuống gõ cửa hỏi thăm, thằng trong xe thằng ngoài xe hò hét một hồi, ông tài xế xe tải nổi sùng đòi lấy báng AK phang bể kính cả bọn mới nhận ra, hạ kính xuống nói chuyện, giờ đó thấy có người, phe ta lại súng ống đầy đủ mới dám mở cửa ra, trời ơi không khí trong lành, hít được làn không khí mát lạnh và không mùi cứ như là đặt chân lên thiên đường vậy.

Do chở đồ tiếp tế lên một cửa hàng của công ty trên Dakrlap nên trong xe thuốc lá, bia bọt cả đống, bà con lấy xuống tạ ơn mấy chú bộ đội, mấy chú không hề khách sáo nhận ngay, còn chỉ thêm cách đó chừng 100m có một con suối chảy ngang, các chú rất tử tế hộ tống cả xe vô tận suối cho anh em tắm rửa, giặt đồ, rửa xe cho hết mùi rồi đi kè cho lên tới thị trấn nữa.

Thời đó mới hai mấy tuổi, lần đầu tiên vô cơ quan nhà nước và lần đầu đi công tác xa nhà, lúc ở nhà nghe mấy anh nói thánh nói tướng, gặp sự cố như vầy thấy mấy chả chết nhát còn hơn cả mình nữa. Và tối hôm sau lúc an toàn ngồi giữa mấy em đồng nghiệp, mấy ổng bốc tới trời luôn, phận mình con nít con nôi không có cửa góp chuyện, xách gói thuốc lá với ấm trà ra ngoài sân nằm ngửa cổ nhìn trời, ngẫm nghĩ cái sự đời :p
Ôi cảm ơn bác, chuyện hay ghê.
Hay nhất khúc sau khi gặp hổ về thì tha hồ nói thánh nói tướng :-D
Lúc gặp hổ thì toàn mùi thum thủm, sau khi về thì toàn thấy Võ Tòng hihi

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
481
4.038
93
Ôi cảm ơn bác, chuyện hay ghê.
Hay nhất khúc sau khi gặp hổ về thì tha hồ nói thánh nói tướng :-D
Lúc gặp hổ thì toàn mùi thum thủm, sau khi về thì toàn thấy Võ Tòng hihi
sau này bà xã mình là người cùng công ty luôn anh, hồi còn đang bồ, có dịp đi công tác chung qua con đường đó, mình kể lại chuyện này, tới tối bả đi kiếm mấy ông kia xác minh, cha nào cha nấy chối biến, chỉ nhận vụ có gặp hổ trên đường và tranh công là ông nào cũng an ủi, bảo vệ mình, còn vụ thum thủm thì mình là thủ phạm và mấy ổng là người giải quyết hậu quả dùm :-D. Có mỗi mình và anh tài xế là kể câu chuyện giống nhau thôi, còn mấy ông kia toàn là giám đốc các xí nghiệp lớn của tổng công ty hoặc chức sắc bên thành ủy, bên sở, uy tín đầy mình :-D

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.408
113
Thấy cậu bé đạp xe đạp đi một mình trong đường vừa vắng vừa tối vì không có đèn đường, bác tài liền chạy phía sau rọi đèn cho chạy. Có bác nào đã từng hành động như trong video chưa?

View attachment 2602118

Hành động đẹp, nhớ ngày xưa mình cũng vậy, đi học xa nhà, cuối tuần đi xe về nhà mà cứ đi qua mấy xã toàn cao su là cao su. Thấy có ánh đèn xe lớn là vặn ga chạy cho lẹ qua đoạn đường vắng

Nhưng không phải ai cũng hiểu ý tốt của các bác đâu. Có lần được 1 bác bán tải kè phía sau, lần đó em cứ nghĩ người ta có ý xấu nên chạy vài phút thì cứ ngó đầu quay lại nhìn hoặc nhìn gương xem người ta có ép mình không, mãi sau cứ chạy hoài đến đoạn đường không có đèn mà toàn cây với rừng thì bác ấy mở pha chạy sau xe. Đến đoạn có đèn bác ấy lại tắt pha ngay và tiếp tục chạy phía sau, lúc này mới biết bác ấy có ý tốt. Đi sau mình hơn chục cây ra tới quốc lộ thì bác ấy vượt lên. Lúc này thì thầm cảm ơn bác ấy

Những hành động này thực sự khiến người xe máy hiểu chuyện vừa cảm động vừa an tâm đấy, đôi khi qua những đoạn đường vắng vừa sợ vừa bất an nếu có 1 ánh đèn rọi như thế này thì không còn gì bằng. Chứ gặp người không hiểu họ tưởng mình có ý muốn cướp giật đó các bác

Vẫn mong chạy ngoài đường nhiều hình ảnh đẹp hơn để chúng ta học hỏi nhau, tạo 1 văn hóa giao thông tốt nhất chứ giờ chạy ngoài đường toàn bon chen, ganh đua nhau thôi.
có khi cậu bé này vừa chạy xe vừa chửi thầm :)