Hạng B2
30/5/20
479
595
93
Hà Nội
requatroi.com
Đất màu mỡ Nga nó thừa cho cả china thuê … nói nga đi uýnh nhau chiếm đất ở đây là sai rồi bác ! Bác cứ xem thằng Liên Xô mới đem tên lửa qua cuba thôi mà Mỹ nó vây thế nào …. !
Thử xưa mexico mà tham gia khối Warszawa xem coi mỹ nó táng cho vỡ đầu không ? Việt Nam thử vô NATO HAY QUAD GÌ XEM ! Nước nhỏ nên biết balance thôi, còn nếu theo phe thì phải theo ngay lúc nước lớn kế bên nó đang xa lầy/yếu ….
bạn ơi, bạn có tự hỏi tại sao đất Nga rộng nhất thế giới ko ? ngày xưa Nga xâm lược 1 loạt các nước Đông Âu, bắt họ phải gia nhập Liên Xô đó. Giờ hãy nhìn những vùng phía Đông của UKRAINE đi, toàn là vùng màu mỡ tài nguyên, khu công nghiệp nặng. Lập luận của bạn chả khác gì bọn Tàu cộng năm 1975 mang quân qua xâm lược VN với chiêu bài : " Dạy cho tiểu bá VN 1 bài học" cả, lập luận này rất ngu xuẩn và gây hại cho các nước nhỏ trong đó có VN (kẻ thù ngàn năm của VN chỉ là Tàu, thậm chí còn được ghi vào hiến pháp). Hãy tưởng tượng 1 ngày đẹp trời, Tàu cộng xách động cuộc xâm lược vào VN với chiêu bài bảo vệ người Hoa ở VN thì lúc đó sẽ như nào ?

Hạng B2
30/5/20
479
595
93
Hà Nội
requatroi.com
Đây là lời xác nhận về lập trường của VN đây

Về vấn đề Ukraine, hai Nhà Lãnh đạo ủng hộ sự cần thiết của việc thiết lập một nền hòa bình toàn diện, công bằng và lâu dài phù hợp với Hiến chương Liên Hợp Quốc và luật pháp quốc tế.

Hiến chương Liên Hợp Quốc được đề cập ở đây là gì ?

4. Tất cả các quốc gia thành viên Liên hợp quốc từ bỏ đe dọa bằng vũ lực hoặc sử dụng vũ lực trong quan hệ quốc tế nhằm chống lại sự bất khả xâm phạm về lãnh thổ hay nền độc lập chính trị của bất kỳ quốc gia nào cũng như bằng cách khác trái với những mục đích của Liên hợp quốc.

Như vậy là đã rõ nhé, không ai ủng hộ việc Nga xâm lược UKRAINE cả <3

Hạng D
8/2/17
1.118
1.721
113
36
Những vùng mà Nga xâm lược UKRAINE toàn vùng màu mỡ, nên trước sau gì người Nga cũng phải "thịt", bản tính xâm lược nằm trong gene của Nga, Tàu rồi. VÌ vậy đừng ngây thơ khi nghĩ rằng mình cứ ngoan, hiền thì Putin sẽ để yên, không có đâu :))
Cũng may người có tư tưởng thích chọn phe, làm đồng minh của Mỹ và châu Âu, chống Tàu đến cùng như bác ở VN rất ít. Chiến tranh bao nhiêu năm là quá đủ rồi, cũng hậu quả từ việc chọn phe trong quá khứ đó. Còn hiện tại cứ lấy Ukraine làm bài học sẽ thấy rõ hậu quả của việc chống đối láng giềng.

Hạng B2
30/5/20
479
595
93
Hà Nội
requatroi.com
Cũng may người có tư tưởng thích chọn phe, làm đồng minh của Mỹ và châu Âu, chống Tàu đến cùng như bác ở VN rất ít. Chiến tranh bao nhiêu năm là quá đủ rồi, cũng hậu quả từ việc chọn phe trong quá khứ đó. Còn hiện tại cứ lấy Ukraine làm bài học sẽ thấy rõ hậu quả của việc chống đối láng giềng.
Năm 2014 là thời kỳ ô nhục của UKRAINE khi bị cai trị bởi Tổng thống Viktor Yanukovych, một kẻ mà theo dân UKRAINE gọi là "con chó của PUTIN", và sao ? Putin đã cưỡng chiếm bán đảo Crimea của UKRAINE đó thôi. Vậy bài học rút ra là: Do vị trí quá quan trọng nên dù UKRAINE có ngoan, chấp nhận làm đàn em, hay có cương thì vẫn sẽ bị PUTIN xâm lược. Nhờ có cuộc chiến tranh vệ quốc của nhân dân UKRAINE mà cả thế giới thấy rằng hóa ra Nga chỉ là con hổ giấy, vũ khí chỉ mạnh trên giấy tờ, còn thực chiến thì quá lạc hậu :)) . Putin từ 1 tổng thống vĩ đại trong mắt dân Nga thành thằng hề để cả thế giới cười nhạo :)). Các nước đã ký hợp đồng mua vũ khí với Nga hầu như đều hủy hết và hướng tới vũ khí của phương Tây.

• Haha
Reactions: Qvalentino
Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Trung lập tức là ko có bạn, thằng nào thịt cũng được, các nước trung lập như Thụy Sĩ, Thụy Điển... đều đã ngả phe hết rồi, sau khi thấy Nga xâm lược Ukraine :)) . Do trung lập ko có bạn nên sẽ chẳng phát triển được, cứ xìu xìu ển ển. Hãy nhìn những doanh nghiệp của người Việt, có doanh nghiệp nào top thế giới ko ? làm chủ công nghệ ko ? Nếu ko có vốn, kỹ thuật của tư bản đầu tư thì nước ta đang ở đâu với thế giới ? Nhìn xem các doanh nghiệp thuộc khối FDI đang đóng góp bao nhiêu cho GDP ? Nên đừng có nói trung lập ở đây :)) , TRUNG LẬP LÀ CHẾT
kkk trung lập là ko có bạn??? và trung lập là chết??? Vậy có chết chừa?? rồi VN đang chơi với bao nhiu nước?? đang sống trong rừng hả chú?? nhìn xem VN trung lập được bao lâu rồi chú??? VN mình trung lập chứ ko thằng nào dám làm bậy, đó mới là cái hay đó chú. Ra khỏi rừng đi nào

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phamminh05
Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Các Bạn chớ lo! VN trước nay luôn và sẽ giữ thế " ngoại giao cây tre" và cân bằng 2 cán cân. Việc mời TT Mỹ cũng để cho việc này.
Phát triển kinh tế và tranh thủ " thế" của mình tìm kiếm lợi ích.
Còn nói riêng về TT Mỹ hiện tại bản thân Mình cũng ko thích nhưng Ổng làm được việc tốt thì phải cám ơn và ghi nhận. Mình là cử tri Cộng Hòa và là fan của anh Trump.
chính xác, mình trung lập nhưng thằng nào mình cũng chơi và đặc biêt ko có thằng nào dám "chạm" mình đó mới là cái hay. Thế mà có khối thằng bảo VN mình trung lập là rước hoạ vào thân, là tụt lùi, chán lắm bác ah.
mình cũng fen Trump, hi vọng nhiệm kỳ sau ổng lên

Hạng D
8/2/17
1.118
1.721
113
36
chính xác, mình trung lập nhưng thằng nào mình cũng chơi và đặc biêt ko có thằng nào dám "chạm" mình đó mới là cái hay. Thế mà có khối thằng bảo VN mình trung lập là rước hoạ vào thân, là tụt lùi, chán lắm bác ah.
mình cũng fen Trump, hi vọng nhiệm kỳ sau ổng lên
Có mỗi 1 thằng thôi bác, nó muốn chiến tranh với thằng hàng xóm, để dân khổ nữa đó bác. Cũng may người có tư tưởng vậy ở VN hiện rất ít.

• Like
Hạng B2
30/5/20
479
595
93
Hà Nội
requatroi.com
kkk trung lập là ko có bạn??? và trung lập là chết??? Vậy có chết chừa?? rồi VN đang chơi với bao nhiu nước?? đang sống trong rừng hả chú?? nhìn xem VN trung lập được bao lâu rồi chú??? VN mình trung lập chứ ko thằng nào dám làm bậy, đó mới là cái hay đó chú. Ra khỏi rừng đi nào
khổ thân, lắc não đi nào chú em, nhìn các nước trung lập đã phải chọn phe chưa ? Trung lập tức là ko có bạn bè, vậy thì thằng nào thịt mình cũng được, nếu như nội lực mình ko mạnh :)) .

• Like
Hạng B2
30/5/20
479
595
93
Hà Nội
requatroi.com
Trung lập giống như hồi đi học, ai cũng chơi, nhưng lúc bị bắt nạt thì chẳng ai giúp đỡ. Quay trở lại VN để xem VN có thể trung lập được ko ? Xét về địa lý thì VN nằm án ngữ Biển Đông, là nơi mà con hổ Trung Quốc muốn nhảy khỏi lồng phải đi qua VN, lý do thì phía Bắc giáp Nga, phía Đông giáp Hàn, Nhật, phía Tây là vùng núi, cao nguyên, phía Đông Nam có anh Ấn trấn giữ, vậy chỉ có mỗi cửa ngõ VN mà thôi. Do vị trí chiến lược như vậy, người Tàu hay các nước phương Tây sẽ tìm cách lôi kéo VN theo phe của họ, nếu VN nói tôi trung lập, vậy anh Tàu mượn đường để tiến ra biển có được ko ? Nếu VN đồng ý thì phương Tây có chịu ko ? nếu VN ko đồng ý cho anh Tàu mượn đường thì anh Tàu có để yên không :)) , chưa kể anh Tàu đang chiếm biển đảo của VN, người VN đang tìm cách đòi lại. Vì vậy đừng tự ảo tưởng rằng tôi sẽ trung lập :)) . Anh chỉ trung lập nếu vị trí của anh chả có cái vẹo gì để các nước họ lợi dụng, ok ?