Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
1/4/06
863
95
43
Chào cả nhà, dạo gần đây em thấy thị trường VLXD có giới thiệu về loại gạch không nung. Thấy có nhiều ưu điểm trong xây dựng : khối lượng nhẹ, đều khi xây dựng , thời gian thi công nhanh...
Nhưng em thắc mắc là sao nhiều ưu điểm của gạch không nung như thế , nhưng hầu như chỉ thấy sử dụng trong các công trình lớn : CC , nhà xưởng ... Chứ ít thấy nhà dân dụng sử dụng loại này á. Hay là các chủ đầu tư nhà tư nhân vẫn theo thói quen xây dựng cũ tù trước mà chưa dám dùng loại gạch không nung này ?
Các bác trong nghề XD có kinh nghiệm trên OS có thể cho em ý kiến về loại vật liệu gạch không nung này được không về : Ưu - nhược điểm của nó so với gạch nung thông thường , giá cả , nơi cung cấp , lý do nhà dân dụng ít dùng ...
Trong phạm vi xây nhà phố dân dụng các bác nhé .
Cám ơn các bác nhiều nhé

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.274
113
www.phindeli.com
À, cái này thì em biết, có 1 anh bạn vừa xây nhà phố bằng gạch này xong. Quá trình xây có nhiều vấn đề như sau:
- Thứ nhất là khó mua. Đại lý ko có bán. Anh bạn tìm đến tận nơi sx nhưng họ cũng không bán. Cuối cùng nhờ mối quen biết với giám đốc giới thiệu mới mua được.
- Thứ 2 là thợ éo chịu dùng, bảo là loại này khó thi công lắm (phải dùng cưa, cắt ra thành từng đoạn, nhưng thực ra cưa cũng rất dễ không khó). Phải làm áp lực dữ dội với chủ thầu thì thợ mới chịu dùng.
- Sau khi xây xong tầng trệt thì ... thợ rất khoái dùng, yêu thích loại gạch này vì thi công nhanh hơn gạch ống, tường đẹp hơn.
- Kết quả là chủ nhà happy.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.359
113
Hà Tiên bán đầy, bác muốn mua bao nhiêu cũng có

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
Loại bác đang sùng là loại gì? Hiện đang có rất nhiều loại và NSX này đang đón gió cho 2015, nhà cao tầng chỉ cho 30% gạch nung, đa số gạch ko nung hiện tai giá đang cao hơn gạch nung nên chưa nhiều người sử dụng. Dân mình thường thích xe mới nhưng khi xây nhà thường chọn nguyên liệu theo công nghệ ko mới:confused:

O2 confirmed
Hạng B1
5/9/06
85
453
53
Bác @tuando, sau khi xây xong họ đục tường đi hệ thống MEP chưa? Bác cho biết cảm nhận sau khi đục tường đi hệ thống MEP nhé.
Theo em biết gạch này cần loại vữa riêng cho nó & cần nhà sản xuất chỉ dẫn thi công..

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.359
113
Xài gạch này thấm kinh bỏ xừ, mấy chú xài kia đang ngán. muốn khắc phục thì trộn nhiều ximăng, mà trộn nhiều vào thì giá thành nó đội lên cũng khó cạnh tranh

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
bravia nói:
Xài gạch này thấm kinh bỏ xừ, mấy chú xài kia đang ngán. muốn khắc phục thì trộn nhiều ximăng, mà trộn nhiều vào thì giá thành nó đội lên cũng khó cạnh tranh
Thấm thì gạch nung xây thô thấm cũng kinh bỏ xừ luôn.
Loại này chịu khó xây mạch hồ thiệt mỏng như hồ dầu luôn - bề mặt cứ thế trét bột lên ...sơn luôn. :D

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
tranvietanhtuan nói:
bravia nói:
Thấm thì gạch nung xây thô thấm cũng kinh bỏ xừ luôn.
Loại này chịu khó xây mạch hồ thiệt mỏng như hồ dầu luôn - bề mặt cứ thế trét bột lên ...sơn luôn. :D
Làm xong có khi tối chống chân vô tường hẩy hẩy nó rớt mẹ cái tường, ít nhất phải tô một mặt

Tập Lái
13/4/12
30
0
0
Loại này em có cậu em đang sản xuất ở Thạnh Phú. Bác muốn mua PM em em giới thiệu cho. Gạch này hiện nay bán chậm nên có người mua thì cũng chẳng thiếu người bán.

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cám ơn các bác, nhưng em mới chỉ thấy mỗi bác @Tuando là người gần thật và việc cũng gần thật về vật liệu gạch không nung này á. Còn các bác khác chắc cũng chỉ nghe như em hihihihihi
Mong các bác chỉ bảo tiếp nhé

Status
Không mở trả lời sau này.