Tập Lái
7/2/06
20
0
0
RE: CHO NHẬP XE CŨ THẬT !!?

Nếu thế thì matiz chỉ còn 6k thôi các bác nhỉ

Hạng B2
27/7/05
117
2
0
www.andoford.com.vn

Theo em nghĩ thì các thầy nhà mình nếu cho nhập xe cũ thì cũng sẽ tính tới chuyện nhập tràn lan, rồi thì đăng ký, lưu hành, kẹt xe...Ngoài chuyện cấp quota có lẽ sẽ tính tiếp các biện pháp khác nữa về phí hoặc thuế sử dụng nhằm tránh việc mỗi nhà 3 ô tô như xe máy. Nên em vẫn lo lắm, xe tuy mua chỉ 5000-6000 mẽo kim nhưng chưa chắc ai cũng mua được: trước khi đăng ký phải mua bảo hiểm, phí cầu đường, phí bãi đỗ, phí ô nhiễm môi trường, phí tiêu dùng xa sỉ...đăng kiểm 6 tháng /lần; rồi có khí phải mua thẻ được sử dụng xe như bên sinh ấy, mỗi nhà chỉ được cấp thẻ mua 1 xe, nhà nào cần nhiều xe thì phải mua lại thẻ của thằng hàng xóm...Nói chung có lẽ cũng tốn vài chục ngàn, chưa chắc em đã mua được[>:]
Thế thật không các bác nhể[&o]

Hạng B1
2/6/05
89
0
0
Ha noi

@subaru555: Bác cứ lo xa, Sin nó fải lấp biển làm đường, xây nhà siêu cao tầng để ở, còn ta đất thì đầy ra, chỉ sợ có các ông như PMU18 thì mới không có đường đi thôi. Đường xá làm dần khi cảm thấy quá quá cấp bách - đây là duy ý chí quản lý của Việt nam.

Còn xe rẻ thì đâu có fải ai cũng có tiền mua xe (thu nhập đầu người vẫn thấp) , đâu fải một nhà 3 , 4 xe (chắc fải 10 năm nữa).

Không cần xe giảm đến mức chỉ còn 5k, 6k cũng có xe trung bình, xe mới chỉ cần giảm 20% cũng là tín hiệu mừng rồi (GRANDIS = 30k, INOVA = 20k.....). Còn xe cũ thì tuỳ thị trường, nhu cầu, và lãi của ông nhập khẩu mà định giá thôi.

Em nói vậy các bác thấy có hợp lý không

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Lo cũng có lý đấy bác ạ, nhưng xét thực tế thì: tăng trưởng kinh tế đều đặn, thu nhập đầu người tăng, mức sống tăng: Không phải ai cũng đi ô tô, như không thể mọi người đều sử dụng phương tiện công cộng hay đi mui trần: đường nhỏ: kẹt..làm đường to, đường dưới chật..thì làm đường trên cao: mà hể có làm là....vui thôi, người làm đường vẫn còn đây, cầu đường vẫn còn đây...nhưng chỉ chờ lún, chờ sửa chữa thôi. Nói thế chứ nhỡ được đi đường trên cao như các nước nhưng nó lại có chỗ lún như cầu Văn Thánh: không khéo như bác Zace nổ lốp bay từ trên xuống chứ chẳng chơi.Thế sao nhỉ?

Tập Lái
7/2/06
16
0
1
Hà Nội
www.ktld42.com

hehe các bác chắc còn nhớ khoảng 10-15 năm trước máy vi tính là thứ xa xỉ như thế nào. lúc ý ai mà nghĩ được giờ mình mình sài 3 chiếc vi tính, 1 cái ở nhà, 1 cái cơ quan, 1 cái laptop v.v... thế mà giờ thì.... hồi đó bác nào biết được hàng chat, hàng game nó tràn lan như bây giờ đến mức báo chí, dư luận phải lên tiếng. hồi đó con cái nhà nào mà sử dụng được vi tính bố mẹ chả mừng hú tự hào đi khoe khắp nơi. Bài học xe 2 bánh mui trần cũng mới nhãn tiền kia kìa, xe Tàu nó vào ào 1 cái thế là xong thị trường 80 triệu dân VN. Các bác cứ chờ mà xem, 4 bánh rồi cũng thế mà thôi, vấn đề là ở chỗ nhanh hay chóng. Em cũng đang rình xe 4 bánh hạ giá là cưới 1 em sport ngon nghẻ. hehe... quy luật thị trường, quy luật cuộc sống rồi các bác ah, hạn chế thế chứ hạn chế nữa rồi vẫn đến lúc phải chấp nhận thôi.

Hạng B2
23/11/04
309
5
18

Rồi! Tối qua các bác có xem Thời sự trên VTV1 không vậy:

"Từ 5/2006 bắt đầu cho nhập xe đã sử dụng, xe có thời gian từ khi SX đến khi nhập khẩu là 5 năm. Thuế nhập khẩu áp dụng là 135%, các loại thuế khác (TTĐB và VAT) áp dụng như bình thường..."

Như vậy còn mấy thông tin nữa chưa rõ thôi:
- Ai được phép nhập khẩu?
- Căn cứ xác định giá để tính thuế như thế nào?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
23/9/05
65
0
0

- như vậy nếu giá CIF của xe là A thì giá sau khi tính đủ các loại thuế là: (1+1,35)x1,5x1,1xA = 3,88A.
- Xe cũ thì làm gì có giá chuẩn cho HQ áp giá tính thuế như xe mới? có thể là 1.000 hoặc rẻ hơn???
Sắp tới sẽ sôi động lắm đấy các bác ạ. Như xe máy cũ ngày xưa thôi.