Tập Lái
10/4/06
30
0
0
RE: Cho nhưng chả dám....?

Vấn đề không phải ở chỗ 190 mil. mà .... chỉ là phát khơi mào cho cuôc chiến giá xe cũ. Em dốt luật lắm nên không hiểu theo luật nào HQ nói là không đựơc tái xuất nhỉ? Nếu không cho tái xuất mà DN không nộp thuế thì tịch thu à?

Hạng D
22/2/06
1.299
8.731
113
46
Sài Gòn

Trích đoạn: hsbac

Vấn đề không phải ở chỗ 190 mil. mà .... chỉ là phát khơi mào cho cuôc chiến giá xe cũ. Em dốt luật lắm nên không hiểu theo luật nào HQ nói là không đựơc tái xuất nhỉ? Nếu không cho tái xuất mà DN không nộp thuế thì tịch thu à?

Có chuyện ko được tái xuất đó bác HSbạc.:D:D:D. Iem ví dụ cho nó ...nông dân nhé: 1 bác nhập 1 cont rượu ngoại về VN, khai báo HQ có 1000 chai trong cont. Nhưng sau khi HQ kiểm tra thực tế thì có ..... 5000 chai;);););). Bác ko thể nói với HQ: "chết mịa, đối tác bán rượu cho em ...đếm nhầm, cho phép iem tái xuất vì iem ko đủ tiền trả thuế" . Với vụ việc như thế này, có khả năng HQ qui cho bác tội buôn lậu, hàng sẽ bị tịch thu, bản thân chủ DN có khi phải gỡ lịch :D:D:D.

Mấy cái xe cũng vậy, HQ mà làm căng thì cũng mệt mỏi lém các bác ạ. Bác nào biết chuyện thì cũng đã có chuyện tương tự xảy ra trước đây rồi.

Thân,

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Thực chất lâu nay báo đài nói nhiều về chuyện này là nói về luật của mình còn có nhiều vấn đề
Ai lại DN muốn khai bao nhiêu thì khai, HQ muốn áp bao nhiêu thì áp...
Sắp vào WTO rồi mà cứ như thế sao...

Hạng B1
6/6/05
98
1
6
39

thế bác vào WTO thì kô còn là công dân Vn ah`, mà đã công dân VN thì phải chịu thôi...:D

Hạng B2
14/9/04
195
0
0
Sì Gòn.

Có những thứ em thấy dù biết mình bị hố nhưng vẫn cắn răng chịu trận...vì không đủ lý để chứng minh. Dù rằng những chiếc xe đấy đẹp long lanh thế kia mà giá chỉ vài ngàn cũng có thể nghĩ là phi lý thiệt, nhưng rõ ràng là các doanh nghiệp cũng đã chứng minh tất cả các loại giấy tờ mà HQ yêu cầu cần có và đủ để thông quan lô hàng thì còn chần chừ gì nữa mà kg mần giấy cho người ta thông quan. Ở đây em muốn nói đến cái cách làm việc theo cảm tính của đại bộ phận trong các cơ quan nhà nước, dù làm đúng luật cũng chưa chắc được... Em nhớ có bác nào ở trển đã từng nói cái câu đại loại như:"... DN cứ làm đúng thì chúng tôi sẽ hết sức quan tâm giúp đỡ và tạo điều kiện tốt nhất... Thử hỏi HQ còn chần chừ gì mà kg thông quan cho rồi, các DN cũng đã đủ giấy tờ họ cần rồi còn gì...biết đâu sau khi thôgn quan rồi một trong các bác HQ ý sẽ được cưỡi mấy em này với giá phải chăng, sao họ không nghĩ cảm tính như thế nhỉ?!... :([8|][&:]

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Em không bình luận gì về vụ này,nhưng em thấy cái bất hợp lý là cái biểu thuế ra ban đầu.
Khi biết là nếu nhập xe cũ,thì việc khai giá sẽ không đúng thực tế,do đó các bác nhà ta sinh ra cái thuế Tuyệt đối.Nhưng khi cái thuế tuyệt đối có,xe nhập khẩu chịu cái thuế này rồi,mà lại điều tra giá mua thực tế có phải là vô lý không?
Tiếp đến,giá Tối Thiểu của xe cũ:Không hiểu các bác nhà ta căn cứ vào đâu mà đánh đồng các loại xe như nhau vậy?Còn nữa cái giá đưa ra cho từng công suât máy cho đời xe 5 năm đổ lại,lấy từ đâu ra?
Mệt quá!Thôi không buôn bán gì nữa cho khỏe:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.975
113

Chuyện HQ thì nhiều: Nhưng ở đây theo thiển ý của em thì:
@bác hamzui, ví dụ của bác là lượng, nên chịu rồi, với xe thì là chất và gía khác nhau bác ạ, nên chuyện không cho tái xuất thì hơi khó hiểu vì quy định không cho xuất. Tại sao?.....hổng biết.
@bác Mina, ban đầu em cũng nghĩ như bác: Vì sợ DN nhập xe tính giá thấp, khó kiểm nên cho Thuế TUYỆT ĐỐI, vậy thì lo gì giá mua nữa...Nhưng sau cái tuyệt đối còn các thứ thuế theo sau nữa, không tính phí bôi trơn.
Kiểm không được thế là lấy internet ra chứng minh, trời ạ: một bên là giấy tờ mua bán có xác nhận và cả bảo hiểm: không tin được, đối chứng với thông tin trên "nét": Sao em thấy như chuyện bị ****thổi vi phạm: Cãi hả...tăng mức phạt: Nín ngay tắp lự ấy chứ:D:D:D LÀM GÌ ÔNG NÀO?

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Nếu tui là DN, nguồn xe là xe xiết nợ, hoặc tặng,cho, thừa kế, hay xe tai nạn được làm lại....tất nhiên giá thấp hơn giá thị trường gồi ! Như vậy, sau khi tui ( nhờ Luật sư ) chứng minh gõ gàng gành mạch lạc nguồn gốc, giá mua vào, giấy tờ văn bản Pháp lỳ hẳn hoi, mà HQ ( và Nhà nước ) không xem xét, là tui kiện đóa ! Mà là kiện ra Tòa Quốc tế luôn cho sướng, làm gì ông nào ?! Dù thù lao Luật sư, chi phí kiện tụng có cao gấp mấy lần giá xe ( giá thị trường ), tui cũng chơi nốt, cho ...bõ ghét !
Mà khi có nhiều DN cùng làm như vậy, có thể dẫn đến tình trạng rối ren 9 chị 9 em, như bên Thái Lan, he he....tui hổng chịu trách nhiệm á nhe !
Để tui hiến kế cho : bất kể nguồn gốc thế nào, hễ là xe A = thuế như vầy ; xe B = thuế như thế kia, cào bằng cũng được. ( tất nhiên là phi lý ). Nhưng một khi đã có văn bản gỏ gàng, gành mạch lạc như rứa, mà DN nào vưỡn chấp nhận chuyện phi lý, thì cứ tùy ý nhập về, còn cái phi lý đóa, sẽ trút lên đầu các bác mua xe ! :D
Chứ nhập nhèm thế này, khi xe về đến Cảng, mới ga thông báo mức thuế, nếu hổng phải là Đồ Ăn Cướp, thì cũng là Quân Cướp Cạn !
Còn DN nào cố tình gian lận, đổi trắng thay đen, thì ráng mà ôm sô, kêu cái giề !:D

Hạng B2
8/2/06
117
281
73

Em thấy mới nhập về có vài chiếc mà đã xảy ra nhiều vấn đề rồi,và những trường hợp này đã được các báo đài nói trước luôn,như vậy mai mốt tới trường hợp xe tặng hoặc cho của người thân ở nước ngoài cho người ở Việt Nam nhập về chắc sẽ còn nhiều chuyện để tranh cãi nữa.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Để tui hiến kế cho : bất kể nguồn gốc thế nào, hễ là xe A = thuế như vầy ; xe B = thuế như thế kia,

Tui hiến kế này, pác nào nhập xe thuê bên kia cầm cái búa tạ đập 1 phát luôn vào đầu (về VN làm đồng lại mấy hồi), về mấy anh HQVN tra trên Internet là xe tai nạn chắc là giá tự khai là Ok thôi. Không biết lúc đó các ảnh có hạnh họe là xe tai nạn mà cũng nhập về không nữa...:D