Hạng F
8/8/06
6.456
21.062
113
40
Re:Chủ tịch Ford Đông Nam Á: Khó đầu tư lớn tại Việt Nam

Việt nói:
Có mẫu nào mới đâu bác, 10 triệu đầu tư dây chuyền để lắp ráp Mon, còn cái xe chiến lược là Ford Fies (bác thông cảm em nhớ ko chính xác nên gõ sai) gì đó thì lại SX bên Thái mà chuyển qua VN bán. Xe Ford đang có xu hướng bán thương mại NK nhiều hơn lắp ráp trong nước.
Thống kê tháng vừa rồi, em thấy Ford cũng lẹt đẹt quá, cả tháng mà tổng doanh số chỉ trên dưới 500 chiếc - nếu em nhớ ko lầm. Con số này chỉ ngang ngửa với 1 nhãn hàng của Toy và thấp hơn nhiều so với xe Hàn.

Dạ thưa bác là tất cả các xe liên doanh tại VN điều là xe lắp ráp bác ạ, Chứ ai ai dùng từ sản xuất tại VN đâu, Fiesta cũng vậy!!Em nó được lắp ráp từ VN nhưng linh kiện nhập từ Thái được sản xuất bời nhà máy đầu tư hơn 500 triệu USD của Ford tại Thái đó bác.
Đúng là doanh số của Ford thấp nhưng so với Toy thôi, còn so với mấy hãng khác thì không đến nỗi nào, Bởi vì thấp nên Ford VN mới đưa nhiều cái mới vào VN trong thời gian tới.

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143

huyluong nói:
Chính sách về ôtô cà giựt ở VN thì ai dám đầu tư hết mình là quá gan. Ở VN thì chỉ có thương hiệu "đi vào lòng người" mới sống nổi thôi. Xe 2B:Honda, 4B:Toyota, 6B:huyndai-hino, tivi:Sony, phone:Nokia.:D

Ôi sao bác lại có avatar giống em thế lày !

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48

Xe dap nói:
Việt nói:
Xe dap nói:
Việt nói:
Chứng tỏ người Mỹ thực dụng nhưng ko phải cái gì họ cũng tính toán đúng.

Sao bác nghĩ vây? Có liên doanh ô tô nào ở VN lỗ đâu,

Em cũng biết chút chút về một số DN Mỹ, đồng ý với bác là ko có LD otô nào ở VN lỗ cả, lợi nhuận hay nhiều lợi nhuận ko thôi. Nhưng so với các hãng làm ăn được thì Ford vẫn còn lẹt đẹt. Ko phải Ford ko đủ tiềm lực, nhưng chính sách Ford ở VN vẫn còn lủng củng. Mức lơị nhuận chưa đạt được như Ford mẹ mong muốn nên họ đang cầm chừng và bắt đầu thể hiện sự nản chí cho thị trường nho nhỏ này rồi. Thực ra 112 triệu USD tại thời điểm bây giờ cũng lớn, lớn ở VN chứ nó nho nhỏ so với đầu tư của Ford ra nước ngoài.
Kinh doanh chỉ có thể tiến hay lùi, có thể họ tính sai ở một nước cờ quan trọng nào đó, bây giờ họ đang suy nghĩ lại chiến lượt đầu tư tại VN.
Nhận định chỉ là nhận định thôi, chúc Ford phát triển thêm để bà kon có xe giá mềm mà đi.
Nếu nói về thị phần cũng như mức độ quan tâm khi mua xe của khách hàng tại VN thì Ford chỉ đứng sau Toy thôi bác, Nếu như không thấy tiềm năng của thị trường VN thì Ford cũng không dại gì đầu tư thêm ỡ VN bằng việc cho ra các mẫu xe mới.
Theo thông tin em biết, Ngày trước Ford có ý định đầu tư vào Vn gần 500 triệu USD để nâng cấp nhà máy và xuất khẩu, tuy nhiên do chính sách thuế, trình độ nhân công cũng như các chính sách khác mà Ford quyết định đầu tư tại Thái Lan thay vì VN, Cái mà VN có ưu điểm hơn Thái là chính trị ổn định thôi.
bác nói thiếu rồi, cái VN thua TL nhất chính là ngành công nghiệp phụ trợ, FORD ko lường trước được là ở VN làm xe hơi cái gì cũng phải nhập, thành ra nhà máy FORD VN chỉ là xưởng lắp ráp hoàn thiện.

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia

Ôi sao bác lại có avatar giống em thế lày !
[/quote]
Em xài lâu lắm rùi bác ơi, trước bác mà.:D. Giờ bác đổi avatar mình khỏi đụng hàng.(Em spam tí mod bỏ qua). hihi.

Hạng D
27/6/07
2.371
3
38
OS NAKED TEAM
www.spct.vn

Chuyện này cũng dễ hiểu thôi. Ford tự động dâng thị trường VN cho Toy rồi mà.

Hạng B2
30/9/10
359
19
28

Ngoài các yếu tố mà các bác cho là dân Việt Nam bầy đàn - dựa trên yếu tố này để đánh giá thị trường coi chừng lung lay lý thuyết. Các bác có biết Ford bị gì ở VN ko?

Hạng F
8/8/06
6.456
21.062
113
40

Việt nói:
Ngoài các yếu tố mà các bác cho là dân Việt Nam bầy đàn - dựa trên yếu tố này để đánh giá thị trường coi chừng lung lay lý thuyết. Các bác có biết Ford bị gì ở VN ko?

sợ trách nhiệm nên cứ làm tèn tèn, xe mới thì cứ  định giá cao, bán không được thì giảm giá

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.972
113
www.phindeli.com

Việt nói:

Bộ phận Marketing nằm ngoài Hà Lội :D

Hạng F
8/8/06
6.456
21.062
113
40

tuando nói:
Việt nói:

Bộ phận Marketing nằm ngoài Hà Lội :D

Ngoài HN thì đi đâu cũng gặp quảng cáo của Ford, trong Nam thì lâu lâu mới thấy trong khi đó thị phần trong Nam cao hơn ngòai Bắc.

Hạng F
9/8/09
6.395
69.033
113
TFC
xaydungquocgia.com

Ráp các mẫu mới Ford Edge, Fiesta... bán giá thấp với chế độ bảo hành ngang với các mẫu của Toy thì doanh số vọt lên liền chứ gì.