Hạng D
11/6/07
2.016
16
36
@All : hôm nay em thấy "vũ khí bí mật" của Bò sữa - Múc : hoành tráng quá , nhưng nhớ độ thêm 1 bình điện đâu song song, máy phát  nữa nhé Bác .........lúc đó "chấp cả làng" kéo suốt đêm luôn cũng ko sao

Hạng C
8/4/09
964
7
18
49
Ural 375D nói:
@All : hôm nay em thấy "vũ khí bí mật" của Bò sữa - Múc : hoành tráng quá , nhưng nhớ độ thêm 1 bình điện đâu song song, máy phát  nữa nhé Bác .........lúc đó "chấp cả làng" kéo suốt đêm luôn cũng ko sao
Ở nhà còn cái bình cũ nhưng em chưa biết đấu như thế nào. Bác nào rành chỉ hộ em với.

Hạng B2
9/9/10
306
3
0
54
@ MUC: Em chưa sử dụng tời điện nên không biết nó ăn cỡ nào, nhưng khi máy nổ thì các thiết bị điện chủ yếu do máy phát cung cấp? Bác MUC lưu ý công suất của máy phát khi lắp thêm nhiều đồ chơi, theo em máy phát jin của UAZ chỉ phục vụ hệ thống đèn và trữ điện trong bình 50m - 70AH? Khi dùng tời điện chắc phải có hệ thống ga tay hoặc không ngồi giữ ga? Em mới độ cái ga tay cho CBXV, rất đơn giản mà hiệu quả, nếu bác hứng thú mai em chụp ảnh "sâu" bác

Về đấu bình song song, em cũng chưa  thử trên xe nhưng ở nhà muốn nạp song song hai bình thì kiếm hai sợi đây đủ to cứ dấu + với +, - với - là OK.
Nghe nói với hai bình cỡ 70 --> 90AH đấu nối tiếp = 24V có thể hàn được,,,cái này em cũng chỉ nghe mà chưa thử còn hàn thì em cũng chơi được khi thợ vắng nhà...hôm nào em phải thử phát, nếu được, mang theo nắm que và mấy sợi cáp hàn cho yên tâm...:D
THÊM: bình cũ không nên đấu với bình mới (ngon)  vì bình mới kém đi rất nhanh.

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
chiênbinhxoviet nói:
Về đấu bình song song, em cũng chưa  thử trên xe nhưng ở nhà muốn nạp song song hai bình thì kiếm hai sợi đây đủ to cứ dấu + với +, - với - là OK.
Nghe nói với hai bình cỡ 70 --> 90AH đấu nối tiếp = 24V có thể hàn được,,,cái này em cũng chỉ nghe mà chưa thử còn hàn thì em cũng chơi được khi thợ vắng nhà...hôm nào em phải thử phát, nếu được, mang theo nắm que và mấy sợi cáp hàn cho yên tâm...:D
Làm máy hàn thông qua lõi chì của cục Pin để tạo điện trở ... cái này nhiều người áp dụng rồi, nghe nói ngon lành lắm.

Hạng D
11/6/07
2.016
16
36
mucachai nói:
Ở nhà còn cái bình cũ nhưng em chưa biết đấu như thế nào. Bác nào rành chỉ hộ em với.
Đấu rất dễ như CBXV đã nói, nhưng Bác nhớ làm cái pat bình chắc chắn nhé . Còn máy phát thì lâu quá em quên công suất máy gắn trên Uaz nhưng bác lựa cái nào khác có công suất bằng 150% là ok, không cần phải gấp đôi đâu - tải lớn hao xăng

Hạng C
8/4/09
964
7
18
49
@CBXV: xe em có ga tay zin luôn. Bình thì em sẽ đấu 2 cái cũ cũ như nhau thôi :D.
Máy phát em sẽ tìm sau vậy, Tết đến nơi rồi chắc khó tìm.
Em cứ tưởng gắn tời đơn giản, ấy thế mà cũng rắc rối nhỉ. Suốt ngày để VA, Super dep của Hoan lạc kéo em thấy ngại quá!

Hạng B2
9/9/10
306
3
0
54
@ MUC: bác đấu thêm cái công tắc mát cho bình phụ, chỉ nạp khi bình chính đầy, nếu sạc cả hai bình đói 1 lúc e rằng MP chịu không nổi. Như vậy chắc không phải thay MP?
Mấy chuyến vừa rồi em đều mang theo bình dự phòng nhưng để trong xe...nói chung cái gì hay hỏng, dùng nhiều thì phải có sơ cua :D

Hạng D
21/3/09
1.020
112
63
Saigon
                           MƯA CUỐI MÙA
 Một năm lại sắp qua , bao nhiêu buồn vui trong đời sống bộn bề ...thành phố này vẫn chật hẹp , hố hầm và ngày tháng thăng trầm ....
  Cafe sáng của một ngày mưa nhẹ làm tôi bỗng nhớ ...nơi nào đó trên những vùng rừng núi đã in dấu chân mình giờ này ra sao ? trái tim tôi bỗng đập nhanh hơn vào khoảnh khắc năm cùng tháng tận ! bạn và tôi ....những offroader , một năm đang hết dần , hành trình của cuộc sống mỗi người thật khác nhau , chỉ có những lần gặp gỡ mình lại chung một con đường !
  Cuộc chơi này với tôi là niềm vui thật lớn và tràn đầy cảm giác trong những nỗi đắng cay , những thử thách và cả trong những ưu tư mình mang theo ....
  Không ai chẳng tìm được gì khi đi về một hướng , cái được mất  của cuộc chơi này mọi người đều hiểu khi bỏ phố lên rừng ....
  Có buồn không ?? sao không !  cuộc chơi nào mà không có giá của nó ! đôi khi chỉ là bài học cho những gian nan còn chờ trơớc mặt ....trong cuộc chơi lạ lùng này , ai cũng có phần của mình xoay quanh 2 từ Được , Mất ....cho dù bạn không muốn nghĩ thì nó cũng vẫn hiện diện ....nó vẫn cho bạn một nụ cười rạng rỡ và những cô đơn khi nghĩ về những được mất cả về nghĩa tình và tiền bạc ....
  Năm đã cùng , tôi lại nghĩ về những người bạn của tôi , những người thật tài năng trong cuộc sống này ...bạn đang ở đâu giờ này mọi vùng đất nước , những offroader ,Admin .OSPD, và những người sponsor   ... những con người mà tôi ngưỡng mộ , tôi luôn đặt các bạn trong một vị trí thật trang trọng trong trái tim của mình vì sự manh mẽ của các bạn .....
  Một sáng nào đó ....nỗi buồn chợt len lỏi trong tôi khi bạn nói về cuộc chơi này từ hướng của bạn .....chuyện tiền bạc muôn đời vẫn vậy !tiền bạc luôn làm cho con ngơời và những mối quan hệ đổi khác ....tiền làm cho người ta gần nhau và cũng làm ta xa nhau ....đó là quy luật ! tôi rất trân trong những sponsor vì bạn làm cho cuộc chơi này tốt hơn dù thực sự với tôi sponsor hay không chẳng có ý nghĩa gì vì những offroader thứ thiệt như những anh hùng  Lương sơn bạc vậy , chỉ muốn là những người không phụ thuộc vào bất cứ ai trong cuộc sống này....!!
  Tôi lặng lẽ ngắm bạn , sponsor !... bạn nói tôi nghe những góc khuất , những nỗi buồn của bạn với cuộc chơi mà tôi thì lại không quan tâm đến góc ấy ....tôi chơi với bạn vì yêu mến bạn - một offroader thứ thiệt  ...tôi hiểu những gì bạn nói như hiểu cuộc sống này và bình thản nhận những đắng cay ...thôi kệ bạn nhé !
  Tôi gặp gỡ nụ cười của admin trong một ngụm cafe buổi sáng ngổn ngang xe cộ ...bạn là bạn cùa tôi với đầy đủ ý nghĩa của từ ấy ...bạn sắp đặt chương trình , bạn vất vả trăm bề cho cuộc chơi thêm trọn vẹn ....tôi biết những việc không tên mà bạn làm vì vậy tôi vẫn thầm ngưỡng mộ bạn ...thật đấy !
  Tôi đầm ấm bên ngọn lửa xua tan nỗi cô đơn giữa mộ vùng hoang vu bên những người bạn tôi quen trên OS ...bạn là ai ? cuộc đời này mỗi bước chân ra đường tra phải thận trong biết bao vì thị thành đã dạy tôi như vậy ....nhưng với các bạn , tôi vui biết bao nhiều khi không có cảm giác ấy ....trời ơi , cuộc chơi này cho tôi ý nghĩa của cuộc đời như tôi hằng mong ước ....ta bên nhau mà không có cái cảm giác của phố thị , tôi yêu mến cái diễn đàn này vì điều đó ! tôi cảm ơn bạn biết nhường nào ....
  Đặt tay lên trái tim mình giữa một mùa gió lạnh ....Tết đang cười trên mỗi con đường và Tết trong buồn vui ấy ....
  Offroader , Admin , OSPD và Sponsor ....chúng ta bên nhau trong OS , chúng ta bên nhau trong cuộc chơi vô tiền khoáng hậu , ta sẽ hiểu nhau sau mỗi cuộc gian nan ....nếu không có bạn , cũng không có tôi trong cuộc vui này và mãi mãi ta chì là ta như chiếc là bay trong cuộc đời gió nổi ....
  Nhìn lại mình một chút ....tôi lại nghe trái tim mình rộn rã ...tôi lại hình dung ra các bạn mỗi lần nhớ về những cái nick lạ lùng ....diễn đàn  này đã cho ta một đời sống khác hay ít ra cũng là một cái tên khác ....Cha Mẹ đã tặng ta một cái tên tuyệt đẹp ....khi lớn lên , ta lại tự đặt tên cho mình , đó là món qùa ta tự thưởng cho mình sau từng ấy thời gian cơm cha , áo mẹ , công thầy ....
  OS là ngôi nhà của tôi và các bạn là thành viên trong ngôi nhà tuyệt vời ấy ...thương yêu nhau , đoàn kết nhau là sức mạnh khi ta tìm những đắng cay để chinh phục ....
  Nắng , bùn lầy , gió bụi , hoang vu .....vậy rồi một năm cũng đang hết ....nhìn lại một năm được nhiều hơn mất ....!!
 Một ngụm cafe giứa những hoang vu ....thôi kệ ! 
                                            Tặng các bạn tôi 1/2011

Last edited by a moderator:
TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
Bác Bannang, bác Seabreaz, bác F1, bác Daothoat, bác Apo, bác Róc Kịt, Juanle... sao chưa thấy quăng gạch vậy :cool:
Bác Hải up lại danh sách mới cho khí thế bác ui :)