Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Re:Tư vấn cho em có nên mua căn hộ Thủ Thiêm Xanh, Q2 giá 15tr/m2

Ngang hơn 6m dài 30m, em mới xem lại giấy thì khoảng 30m2 dính lộ giới . Các bác qua q2 uống bia SG quán trông sang bên đường là thấy "nó"...hehe

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.572
113
www.phindeli.com

đất của bác Chim nếu có sổ đỏ hết 180m2 thì giá này quá thơm ...

Hạng B2
25/2/10
300
0
0
44

các bác cho em hỏi giá chung cu La Thành giờ tầm nhiu là ổn nhỉ?

Hạng D
20/1/07
1.950
1.796
113

Các bác cho e hỏi về đất nền Phong Phú 5 với: giá cả, tiềm năng? Cảm ơn!

Tập Lái
27/1/10
19
0
0

[/size]Các bác cho em ké với.[/size]

Em có căn Ngọc Lan, Phú Thuận, Q.7 gần Everich2, gần cầu Phú Mỹ. Cầu Phú Thuận xây xong thì sang Phú Mỹ Hưng chỉ có 700m thôi. Em nghe google đồn cầu đã khởi công, cuối 2010 sẽ xong. Nếu đi đường Nguyễn Tất Thành về Q.1 thì 4.5km.

Em sắp xây nhà, kẹt tiền quá nên muốn tiễn em này đi luôn. Hướng Đông Bắc, ngó thấy cái cầu Phú Mỹ, sông Sài gòn, view ra công viên Mũi đèn đỏ. Nhà lầu 8, có 2 phòng ngủ.
96m2.
Các bác xem giúp ở cái đường link này giúp em. [/size][/font][/link]

Giá gốc chủ đầu tư là 16tr/m2. Giao nhà hoàn thiện, nội thất khá có thương hiệu hẳn hoi. Tiến độ thanh toán 30 tháng, mỗi 3 tháng đóng tiền 10%. Cuối năm 2011 giao nhà.
Em bán chênh lệch 50tr. Bao sang tên hợp đồng. Bác nào quan tâm pm cho em, em sẽ gửi bác bản scan cái hợp đồng.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Luôn tiện các bác cho em hỏi tý :

Giả sử trường hợp em mua đất nền dự ớn . Chủ đất dưa em coi cái copy Hợp đồng Góp Vốn Xây dựng đất nền (HDGVXDDN). Theo tiến độ thi lẽ ra phải giao đất rồi . Hiện trạng hạ tầng kỹ thuật khu vực đó cũng đã xong - nhưng em không biết Chủ đầu tư đã tiến hành giao đất hay chưa . Cái HDGVXDDN cũng ràng buộc chủ nền phải ký hợp đồng xây dựng nhà qua đơn vị Chủ Đầu tư ( Có trời mà biết giá thành thi công của họ tới ngưỡng tầng mây nào!!!)

Tuy nhiên , nếu bây giờ sang nhượng lại Hợp đồng, chênh lệch giá tới 20tr/m2
1- Vậy việc chủ cũ bán lại có phải đóng thuế (thông qua đơn vị Chủ đầu tư) hay không ? Sang nhượng thì buộc thông qua chủ đầu tư và phí 1% . Nếu có đóng thuế thì áp mức thuế là bao nhiêu % (2% tổng trị giá hay 25% lợi nhuận chênh lệnh? )
2- Em thì chả dại dột mà ôm cái hợp đồng sang tên mình với mức giá cũ . Lỡ mai này làm xong nhà hoặc bên chủ đầu tư làm xong sổ đỏ hay sổ hồng, em bán lại thì đóng luôn cái khoản chênh lệnh giữa giá gốc (theo HDGVXDDN) + Giá thành xây dựng nhà <=> với cái giá bán thì chết !!! Vậy giải pháp là gì ???

Bác nào có kinh nghiệm cho xin tý ý kiến tư vấn nhé.
Cám ơn các bác đọc tin .

Tập Lái
27/1/10
19
0
0

Cám ơn các bác quan tâm căn hộ của em!
Cũng xin lỗi các bác em không thể trả lời tin nhắn pm được do chưa qua tuổi “tập lái”

Các bác mail cho em theo địa chỉ: letuanpham@ gmail.com em sẽ gửi các thông tin cần thiết cho các bác.
Số điện thoại thì hơi nhạy cảm, do căn hộ này em nói mua để ở, năn nỉ mới được căn góc lầu 8, view hướng đông. Post ĐT lên đây, ông anh kia mà túm được em khó ăn nói quá.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.572
113
www.phindeli.com

haichien nói:

Giả sử trường hợp em mua đất nền dự ớn . Chủ đất dưa em coi cái copy Hợp đồng Góp Vốn Xây dựng đất nền (HDGVXDDN). Theo tiến độ thi lẽ ra phải giao đất rồi . Hiện trạng hạ tầng kỹ thuật khu vực đó cũng đã xong - nhưng em không biết Chủ đầu tư đã tiến hành giao đất hay chưa . Cái HDGVXDDN cũng ràng buộc chủ nền phải ký hợp đồng xây dựng nhà qua đơn vị Chủ Đầu tư ( Có trời mà biết giá thành thi công của họ tới ngưỡng tầng mây nào!!!)

1- Vậy việc chủ cũ bán lại có phải đóng thuế (thông qua đơn vị Chủ đầu tư) hay không ? Sang nhượng thì buộc thông qua chủ đầu tư và phí 1% . Nếu có đóng thuế thì áp mức thuế là bao nhiêu % (2% tổng trị giá hay 25% lợi nhuận chênh lệnh? )
2- Em thì chả dại dột mà ôm cái hợp đồng sang tên mình với mức giá cũ . Lỡ mai này làm xong nhà hoặc bên chủ đầu tư làm xong sổ đỏ hay sổ hồng, em bán lại thì đóng luôn cái khoản chênh lệnh giữa giá gốc (theo HDGVXDDN) + Giá thành xây dựng nhà <=> với cái giá bán thì chết !!! Vậy giải pháp là gì ???

Cám ơn các bác đọc tin .
Bây giờ coi như bỏ vụ 25% chênh lệch rồi, đóng thuế 2% trên tổng giá trị giao dịch bác ợ ...

Hạng C
7/3/07
759
155
43

haichien nói:

Cám ơn các bác đọc tin .

Em có vài ý kiến như thế này không biết có giúp được gì bác ko.
1/Về thuế thì chắc chắn bác phải đóng vấn đề là đóng 2% hay 25% thôi.Trong trường hợp này có lẽ đóng 25% sẽ rất nhiều so với 2%.
Trước tiên là bác phải cho biết là mảnh đất đó thuộc quận nào?bác có phải là người mua đầu tiên chính chủ đầu tư đầu tư hay ko?hay là bác mua lại,và hợp đồng của bác đang giữ là hợp đồng gốc hay có phụ lục hay ko?
Có hai cách để khi ra thuế đóng 2%:
Một là bác bác nhờ chủ đầu tư xác nhận là nền đó đã qua tay mấy chủ.Khi đó ra thuế sẽ tính 2% trên tổng giá trị giao dịch(mà giá trị này bác có thể đàm phán với bên mua khai giá thấp xuống)
Hai là mảnh đất đó thuộc khu vực nào?Vì thuế của từng khu vực khác nhau,có khu vực dễ thì khi làm hợp đồng tay để khai thuế bác chỉ khai giá bán chênh lệch rất ít thì thuế sẽ tính 25% trên khoảng đó(tất nhiên cho thuế ít tiền cafe)
Trường hợp bác là người đầu tiên mua nền đất đó thì bác có thể đóng 25%,nếu gặp trường hợp này bác nên đàm phán với bên mua để hạ thấp giá trị giao dịch thật xuống để giảm tiền đóng thuế.
2/ Khi bác xây nhà trên mảnh đất đó thì thuế sẽ tính 2% tổng giá trị giao dịch cho dù bác có sổ hồng hay chưa(vì thuế không xác nhận được đầu vào của bất động sản đó bao nhiêu)

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất

--------------------------------
Năm ngoái em mua nền HL-KT người ta cũng ghi y giá gốc HD đó bác. Sau này bán cũng ghi y như vậy ,sang nhượng tại văn phòng HL. Người bán chịu phí 2%/giá gốc HD. Nhưng lúc đó chưa có khoản thuế TNCN, bây giờ chưa mua chưa bán nên ko biết thế nào?
-------------------------------------------------------
Cái HDGVXDDN cũng ràng buộc chủ nền phải ký hợp đồng xây dựng nhà qua đơn vị Chủ Đầu tư ( Có trời mà biết giá thành thi công của họ tới ngưỡng tầng mây nào!!!)
--> Khu HL-KT cũng quy định y chang vậy luôn ,mà người ta vẫn mua bán ầm ầm, em nghĩ chắc nó cắt cổ cũng ko bao nhiêu đâu bác.:D

Status
Không mở trả lời sau này.