Hạng B2
2/3/17
136
41
28
33
Nhà em có Innova G nên em có thể đưa ra vài lời “khen” để dụ dỗ baba của bác được ạ.
Thứ nhất: kiểu dáng đẹp hơn Starex, rộng rãi thì gần như cũng tầm đó, máy lạnh 3 hàng ghế, lạnh sâu, ghế da êm, thương hiệu LỚN, bảo dưỡng giá cả dễ chịu, phuộc êm, hộp số tự động 6 cấp, NHƯNG, đừng bao giờ chạy trên 120km/h, từ 110 đổ lại là em nó sẽ không bao giờ lộ nhược điểm.
Đôi lời đến bác, chúc bác mua được Innova hoặc Fortuer(đẹp hơn nhưng chật hơn)
Ok thanks a nhìu ạ. E cũng góp ý vs baba mấy cái ưu điểm của a đề ra rùi. Với lại xe gia đình thì chạy tàn tàn thui 80-90 đối vs e là cao rùi

Hạng B2
2/3/17
136
41
28
33
Hi bác, nếu bác phân vân thì mướn xe chạy thử đi ạ. Hình như gia thuê xe khoang 700k đến 1tr/ ngày. Bác lấy xe chở papa đi vũng tàu phan thiết. Thich con nào lấy con đó thôi ạ. Bác có lên đây xin tư vấn cũng ko giai quyet dc gi
Còn về số sàn em khuyên là không vì số sàn chạy ko an toàn nếu ko quen. Lên dốc mà kẹt xe bác đi thử sẽ biết, công nghệ số tự động giờ cũng tiết kiệm xăng lắm rồi ạ.
Ok thanks a nhìu ạ. E ít đi xe số tự động, bạn e tụi nó chạy dịch toàn đi số sàn là nhìu. Đi cũng đc, đó là lúc vui vui thui. Bùn là muốn ai đó chở về lun. Quyết định mua là mua xe số tự động rùi ạ

Hạng B2
2/3/17
136
41
28
33
Góp chung thì you nên để papa quyết định đi, mình còn trẻ, còn rất nhiều thời gian để kiếm tiền. Ông cụ lớn tuổi rồi, mua thứ cụ không thích mà bắt cụ ngày nào cũng phải nhìn nó thì e không được thoải mái lắm, thôi thì you cứ để cụ chọn.
Mình còn trẻ, sau này còn rất nhiều thời gian để cày cuốc, kiếm tiền... sắm thêm 1 em Camry nữa cho riêng vợ chồng you. Suy cho cùng thì con xe cũng chỉ là phương tiện đi lại cho cả nhà, mà cả nhà thì tôi và đa phần anh em OS đang đọc comment này sẽ chọn tiêu chí an toàn và thoải mái nhất cho gia đình mình. Chúc you có được quyết định sáng suốt.
Ok thanks a nhìu ạ. E cũng chỉ muốn baba e sau này có đổi xe ko bị sốc khi mất giá quá thui. Xe nó là tiêu sản mà a. Ko chạy cũng mất giá, chạy cũng mất giá. Nên kiếm con xe đỡ mất giá để sau này đổi xe cho dễ. Dù gì đã có 1 thì cũng sẽ có 2 or 3 nên e vẫn quyết định chọn xe Nhật. Nếu như chọn sedan thì dễ rùi. Baba e vs e đều thích Camry vs Accord nhìn sang chảnh đẹp. Lên 7 chổ thì mệt khoản này hihi

Hạng B2
2/3/17
136
41
28
33
Đi full tải thì xe nào mà ko xệ. Bác chê santafe đòi lấy innova thì em cũng ko biết khuyên bác thế nào. Bác cứ vác 2 con lên cao tốc mà chạy, sẽ thấy ngay trang bị an toàn và cảm giác lái nó khác nhau thế nào, chưa kể cảm giác người ngồi trong xe. Thôi thì bác cứ lên hẳn mit đi đừng ngó xe toy làm gì.
Hihi. Xe Nhật e có mỗi cảm tình vs Toyota vs Honda thui ạ. Còn xe santafe e chê nó chật vs đít sệ ko thẩm mỹ thui chứ vận hành thì e ko nói đến tránh gây war ạ

Tập Lái
13/8/17
24
17
3
33
lần đầu em thấy 1 bài ngược xu thế nhỉ :D

Các cụ lớn tuổi thường thik nhật mỹ, trẻ thoáng hơn thì chơi hàn. Trường hợp bác lại ngược lại.
Bác có khi nào ngồi với papa hỏi sao papa thik xe hàn và trình bày sao bác ko thik xe hàn để 2 người tìm được tiếng nói chung?
Ngta ít đưa lên thôi cụ như em cũng vậy, xe hàn là em loạiluôn, đã gặp quá nhiều tấm gương đi xe hàn làm e mất lòng tin r

Hạng B2
2/3/17
136
41
28
33
Mục đích sử dụng? Yêu cầu cụ thể? Phải rõ ràng mấy cái đó thì mới so sánh và thuyết phục baba được :)

Anh chủ nói vòng vòng ko rõ mục đích và yêu cầu lắm, một vài yếu tố, anh chủ trả lời thử rồi các anh bên dưới sẽ tư vấn ok.

- Thường xuyên đi bao nhiêu người?
- Mục đích sử dụng chính? Loại đường, khu vực thường sử dụng?
- 3-4 năm bán/đổi xe hay sử dụng lâu dài ~10 năm.
- Sở thích cá nhân: option bao la, hay tính thực dụng? thích bỏng bẩy tròn trịa hay gân guốc mạnh mẽ.
Ok thanks a.
Xe đi thường xuyên khoảng 4 ng.
Chổ e đường cũng đc ko đến nỗi xấu, đi xe gầm cao tí cho thoải mái.
Chắc nếu đổi xe thì khoản 5 năm đổ lên ạ.
E thích xe bền ko bỏ e nằm đường là ok.

Hạng B2
2/3/17
136
41
28
33
Ngta ít đưa lên thôi cụ như em cũng vậy, xe hàn là em loạiluôn, đã gặp quá nhiều tấm gương đi xe hàn làm e mất lòng tin r
2 a thảo luận vui vẻ nha. Đừng gây war tội bài viết của e ạ. E cảm ơn

Tập Lái
8/8/16
39
25
18
34
Tiền giang
Dung hòa với ông bác thì a chọn con sedona đi. Vừa là xe hàn ông cụ thích, vừa là số tự động theo ý a. Kiux dáng thì nhìn ngon hơn starex.

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Tóm tắt vấn đề:
Gia đình bác chủ thớt chưa mua xe ôtô bao giờ. Giờ muốn mua chiếc 7 chỗ bền tốt, sau này bán lại được giá.

- Bác chủ thớt 28 tuổi:
+++ Thích xe NHẬT và không thích xe HÀN
+++ Muốn Toyota Innova G hoặc Toyota Fortuner G.
+++ Thích xe số tự động.

- Ba của chủ thớt 57 tuổi:
+++ Thích 2 chiếc xe HÀN: Hyundai Santa FeHyundai Starex. Đã có ý muốn Honda CR-V và cuối cùng chọn Hyundai Starex.
+++ Thích xe số sàn.

Về vấn đề xe Nhật hay xe Hàn thì em thấy giờ xe của 2 quốc gia này có chất lượng ngang ngửa nhau rồi. Xe Hàn thì có hơn xe Nhật ở chỗ trang bị các tính năng cho xe rất nhiều. Nếu ai thích xe có nhiều công nghệ hiện đại thì chọn xe Hàn. Độ đẹp của mỗi xe thì tùy vào cảm nhận cá nhân của mỗi người.

- Bác chủ chọn 2 xe đều là Toyota thì đáp ứng được các tiêu chí của gia đình: bền tốt và bán lại được giá (vì người Việt rất mê Toyota). Tính thực dụng của 2 xe này cũng rất tốt, đi 7 người thì thoải mái - không chật chội. Còn vấn đề bác chủ chọn xe số tự động là rất đúng. Ai đã đi xe số tự động khoảng 1 năm thì không bao giờ muốn đi xe số sàn nữa. Nó có nhiều cái tiện lợi và không làm người lái mệt mỏi.
- Ba bác chủ chọn 2 xe đều là Hyundai thì em thấy chỉ ổn với Santa Fe, còn Starex thì ko nên mua. Vì Starex vốn dĩ là sử dụng cho chạy dịch vụ, không thích hợp dùng cho gia đình. Thiết kế của nó xấu và giống kiểu mấy xe 12 - 16 chỗ. Lái xe này ra đường thì ai cũng nghĩ mình đang chạy xe dịch vụ. Ba bác chủ thích xe kiểu như Starex và quyết chọn Starex thì nên chọn Kia Sedona. Xe rất đẹp và đúng kiểu dùng cho gia đình. Độ rộng và sự tiện nghi của xe thì quá tuyệt vời. Còn về vấn đề ba bác chủ chọn số sàn thì chắc các xe Hàn trên không có số sàn đâu mà chọn. Đi số sàn rất chán, làm cho người lái khá mệt mỏi và xe có khi giật giật rất khó chịu.

Theo em, 2 ba con bác chủ nên dẫn nhau ra đại lý của 2 hãng xem và trải nghiệm thực tế để đưa ra quyết định chính xác nhất. Không nên mua xe theo kiểu cảm nhận cá nhân. Thực tế thì lúc nào cũng là tốt nhất.

Chúc bác và ba sẽ sớm thống nhất mua được chiếc xe hợp ý cả 2 người ạ :)

• Like
Reactions: banana18nt