Hỏi/Đáp Kỹ Thuật có nên bớt 1 quạt?

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
bác sĩ

tui để ý cái nhiệt kế nước máy trên xe, nếu không mở máy lạnh thì kim đến vạch số 2 là quạt quay, nhưng nếu mở máy lạnh thì chạy đến vũng tàu kim cũng chỉ đến số 1 (thực ra không có số mà chỉ có 4 gạch, gạch đầu tiên bên trái tôi gọi là số 1) tôi lăn tăn wá vì biết rằng máy vận hành dưới nhiệt độ tối ưu lại ... mau hỏng, mòn

hôm nọ tôi thử unplug cái giắc cấp điện cho cây quạt nhỏ, chỉ để cây quạt lớn thôi thì kim nhiệt có nhích lên trên nấc 1 được 1 tí xíu, máy lạnh vẫn bình thường ở 5 độ C

- vậy có nên "tắt" bớt cây quạt nhỏ không?
- và kim nhiệt ở vạch nào là tốt nhất? lưu ý, khi kim nhiệt chỉ đến vạch 2 rưỡi là ... nước sôi rồi

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: có nên bớt 1 quạt?

xe cũ nó thế bác à, không bít tin vào cái giề

hay bác Đè su vơ nia cho tui cái máy đo nhiệt độ nước trực tiếp tại bơm nhỉ :)

Hạng B2
10/10/05
167
2
18

E-Gara có phải là AE tự trả lời nhau kg dzậy? Tôi nghĩ là phải có chiên gia chứ nhề!!! Kg có hiệu quả!!!

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

chắc bác mới đi thi tiếng hát tàng hình về :D

Trích đoạn: manhhungktkh

E-Gara có phải là AE tự trả lời nhau kg dzậy? PHẢI
Tôi nghĩ là phải có chiên gia chứ nhề!!! CÓ LUN
Kg có hiệu quả!!! LÀ SAO?

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Chít anh bạn chưa sao dám nói Giáo Làng, Bắp, Hó Thượng không phải là chiên da. Mấy cha đó là "chiên luôn thịt" đo bác chứ da thì nhằm nhò gì.

@Bác Giáo ơi chắc cái clúp-bê nó dơ quá không đóng kín đó, bữa nào "em yêu khoa học" bác tháo ra súc rữa sạch sẽ xem có cải thiện được tí nào không?

Hôm đi Long Hải bác với em đổ xăng đầy để so sánh tiêu hao nhiên liệu được không? Em muốn rủ các bác đi nissan khác tham gia, bác có biết ai thì rủ hộ em được không.

Hạng B2
1/12/04
152
22
18
50
LA

[8|]

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Xe bác Giáo chắc không còn Thermotstat rồi...![8|]
Quạt Nissan hay có 2 "tăng", bác bảo thợ đấu lại sao cho khi nóng thì quay mạnh nhất, còn khi bật máy lạnh thì chỉ quay "hiu hiu" thôi...!;)
@ bác Mạnh Hùng " Kỹ Thuật Khờ" : đã là 4rum thì dĩ nhiên là để anh em tự trả lời nhau rồi còn gì...! Còn đã có CHIN DA thứ thiệt thì thường là phải có kèm theo "Mr Bill" chứ bác....! :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: qha_vn

xe cũ nó thế bác à, không bít tin vào cái giề

hay bác Đè su vơ nia cho tui cái máy đo nhiệt độ nước trực tiếp tại bơm nhỉ :)
Cái đo nhiệt độ thì thấm tháp gì so với ân tình giữa Tôi và Bác giáo !

Ngặt cái là Bác thử cho tôi biết Bác ráp vô đo như thế lào ??? Xin đừng nói là khoan lỗ để cắm cảm biến vô thân bơm nhé !

Nhân đây đố vui luôn : Vậy chứ trong Hệ thống nước làm mát của xe hơi , người ta bố trí đo nhiệt độ nước ở thân xe , nếu vì một lý do gì đó , ta muốn đo nhiệt độ nước ở một chỗ khác , thì đâu là điểm có nhiệt độ gần với nhiệt độ nước trong Bloc máy nhất ? ( Ống nước , két nước , bình nước ...) .

Last edited by a moderator: