Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
25/4/10
321
902
93
Kính nhờ các bác.
Hiện em đang xây nhà ở Tân Quy, Quận 7. Giữa nhà em và nhà phía sau có 1 mét lưu thông nhưng nhà hàng xóm chiếm dụng 1 mét lưu thông này. Nhà em xây hết đất, em trổ cửa sổ sau, cửa đẩy chứ không phải cửa mở ra. Nhà hàng xóm kiện ra phường. Vậy tình huống này là đúng hay sai. Và em phải làm gì khi này mong các bác chỉ dẫn.

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
sai, vấn đè dich quyền. Nếu từ 2m trở lên bác mới mở cửa đc. e ngoinhaxanh mượn máy

Hạng B2
25/4/10
321
902
93
Vậy có phương án khác là em không mở cửa mà lắp kính cường lực lấy ánh sáng thay vì xây tường có được không các bác.

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
bác làm gạch kính thì ok, vấn đề là tầm nhìn. ko thì bác xây xong rồi khoét cử sau. lúc này nó kiện thị bác cũng yêu cầu nó bít luôn. ngoinhaxanh

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
vntlsepre24 nói:
Kính nhờ các bác.
Hiện em đang xây nhà ở Tân Quy, Quận 7. Giữa nhà em và nhà phía sau có 1 mét lưu thông nhưng nhà hàng xóm chiếm dụng 1 mét lưu thông này. Nhà em xây hết đất, em trổ cửa sổ sau, cửa đẩy chứ không phải cửa mở ra. Nhà hàng xóm kiện ra phường. Vậy tình huống này là đúng hay sai. Và em phải làm gì khi này mong các bác chỉ dẫn.
Bác xin xây tường sau cao luôn trong giấy phép là một phần của kết cấu của căn nhà. Giống như bác xây giếng trời xem được không?
Nhà em tường riêng, bà hàng xóm tham lam không cho đập (2 tường, tường bên em xây cao hơn bên đó), bả nói nếu em đập bả đi thưa và nếu mất trộm (do tường bả thấp) thì bên em phải chịu trách nhiệm.... vui vãi :mad:

Hạng B2
25/4/10
321
902
93
Gửi bác ngôi nhà xanh: bác giải thích cho em làm gạch kính là như thế nào. Theo em hiểu thì em có thể không làm cửa sổ nhưng chỗ đó em cho lắp kính lấy ánh sáng được không bác.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Giống vậy nè. Túm lại là bác làm gì mà chỉ lấy sáng chứ ko nhìn thấy qua lại là ok

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/4/10
321
902
93
Sau khi tìm hiểu lịch sử khu đất thì được biết phần đất lưu thông phía sau nhà em trước đây là đường hẻm 2 mét. Nhà bên kia chắc chắn là không được duyệt xây dựng phần này rồi, họ chỉ có thể chiếm làm khoảng sân thôi. Vậy với tình tiết này thì có lợi cho việc mở cửa số của em không các bác. Em chỉ dám mở cửa đẩy chứ không mở cửa bung ra chiếm khoảng không của họ.

Status
Không mở trả lời sau này.